DanLuat 2015

Đang nghỉ thai sản mà bố chết có được hưởng thêm chế độ?

Chủ đề   RSS   
  • #463355 01/08/2017

    thangnd81

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2009
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Đang nghỉ thai sản mà bố chết có được hưởng thêm chế độ?

    Chào mọi người, Ở cty mình vừa qua có trường hợp đang trong thời gian nghỉ thai sản thì bố chết. Vậy mình xin hỏi người đó có được hưởng chế độ ngày nghỉ hưởng lương ko theo điều 116 LLD ko ?

     

    Cập nhật bởi thangnd81 ngày 01/08/2017 10:24:03 SA
     
    4723 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thangnd81 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (01/08/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #463395   01/08/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Một câu hỏi hay mà điều luật chưa có quy định cụ thể.

    Theo quan điểm riêng của tôi là không được hưởng. Bởi vì:

    Tính chất của ngày nghỉ tang là để giải quyết việc tang thì vẫn được hưởng lương.

    Trường hợp này đang hưởng lương thai sản (đang nghỉ làm được hưởng lương), nếu trả lương cho nghỉ tang nữa thì sẽ thành trả 2 lương cho cùng một ngày nghỉ.

    Các bạn có ý kiến khác xin hãy thảo luận nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (01/08/2017)
  • #463403   01/08/2017

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3518 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Quan điểm của tôi là có được hưởng. Bởi vì Điều 34 Luật BHXH quy định:

    Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

    1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

    2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

    a) 05 ngày làm việc;

    b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

    c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

    d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

    3. Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 02 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con; nếu con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều này; thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

    4. Trường hợp chỉ có mẹ tham gia bảo hiểm xã hội hoặc cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này. Trường hợp mẹ tham gia bảo hiểm xã hội nhưng không đủ điều kiện quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều 31 của Luật này mà chết thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

    5. Trường hợp cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng tham gia bảo hiểm xã hội mà không nghỉ việc theo quy định tại khoản 4 Điều này thì ngoài tiền lương còn được hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

    6. Trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con hoặc gặp rủi ro sau khi sinh mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con theo xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì cha được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

    7. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại các khoản 1, 3, 4, 5 và 6 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

    Nhìn vào khoản 7 của Điều luật nói trên thì thời gian hưởng chế độ thai sản chỉ bao gồm ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết và ngày nghỉ hàng tuần chứ không bao gồm cả ngày nghỉ việc riêng. Vì vậy trường hợp trên phải được hưởng chế độ nghỉ hưởng lu]ơng theo quy định tại Điều 116 BLLĐ ngoài chế độ thai sản.

     

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    ntdieu (01/08/2017)
  • #463404   01/08/2017

    happy_smile
    happy_smile
    Top 500
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2012
    Tổng số bài viết (207)
    Số điểm: 8281
    Cảm ơn: 93
    Được cảm ơn 198 lần


    Mình thấy cái này giống như trường hợp giáo viên nghỉ thai sản trùng với nghỉ hè vậy đó. Theo như những tình huống này theo tinh thần là không cho hưởng thêm . Lý do là lúc này việc nghỉ thêm nó ko còn đúng tinh thần là để thực hiện việc tang lễ nữa.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn happy_smile vì bài viết hữu ích
    ntdieu (01/08/2017) hvquyen1 (02/08/2017) HONGDIAN (08/08/2017)
  • #463413   01/08/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Câu hỏi hay thiệt. Nghĩ đi nghĩ lại thấy kiểu nào cũng có lý :|

     
    Báo quản trị |  
  • #463432   02/08/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    @ BachThanhDC.

    Bạn nhắc đến căn cứ khoản 7 điều 34? Nhưng tôi hiểu khoản này là để xác định rõ thêm cho quy định thời gian nghỉ thai sản là theo lịch (6 tháng theo lịch / X ngày theo lịch) chứ không phải là 6 tháng theo ngày làm việc / X ngày theo ngày làm việc. Chứ không phải chỉ những ngày nhắc đến này mới không được tính, không bao gồm ngày nghỉ việc riêng nên được tính đâu bạn nhé.

    Tôi hiểu ý bạn nói là sẽ cộng thêm 3 ngày nghỉ tang sau khi hết thời gian nghỉ thai sản? Vậy thì quan điểm của bạn thế nào về ý kiến của bạn Happy_smile? Và một trường hợp thực tế nữa là ngày nghỉ ốm trùng với nghỉ phép thì cũng không được thanh toán chế độ ốm (vì đã hưởng lương nghỉ phép rồi).

    Tôi đưa ra quan điểm như trên là căn cứ quy định xuyên suốt là không chi trả hai lương cho cùng một thời gian (xin lỗi là không nhớ ở văn bản nào nữa rồi)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (02/08/2017)
  • #463914   08/08/2017

    Đang nghĩ thai sản mà công ty đi nghĩ mát thì lao động có được hưởng không ?mình đang rối, các bạn góp ý với 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #463951   08/08/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    @hongdian

    Luật thì không quy định chi tiết các trường hợp như này. Song nếu nhìn một cách tổng hợp các chính sách thì trường hợp bạn hỏi là được hưởng nếu người đó có thể tham gia chuyến nghỉ mát đó.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    HONGDIAN (11/08/2017)
  • #464898   17/08/2017

    maiconghai
    maiconghai

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2017
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 8 lần


    Thangnd81 thân mến

    BÂy giờ cả bố và mẹ dều có thể hưởng chế độ thai sản bạn hé. Nên bạn muốn hỏi thì hãy nói rõ mẹ đang nghỉ thai sản hay bố đang nghỉ thai sản mà bố chết. HIHIHI. 

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |  
  • #464944   18/08/2017

    vấn đề này thuộc về lợi ích, nên pháp luật hong có quy định chi tiết vầy đâu! các bạn xem lại Thỏa ước lao động (đối với DN), nghị quyết HN cán bộ CCVC (đối với HCSN) có quy định như thế nào thì làm theo như thế ấy nha

     
    Báo quản trị |  
  • #464963   18/08/2017

    bạn xem lại trong luật lao động nhe.....vì trong đó quy định rất rõ

     
    Báo quản trị |  
  • #464965   18/08/2017

    cái này là có ẩn ý đây rồi...bố của ai chết.

    bố của đứa con mới sinh hay bố của người mẹ mới sinh...vấn đề là có hưởng chế độ theo quy định hay không là chổ đó...

     
    Báo quản trị |  
  • #465004   19/08/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    ThanhManHoangchau viết:

    bạn xem lại trong luật lao động nhe.....vì trong đó quy định rất rõ

    Bạn nói cụ thể hơn được không ? điều nào trong bộ luật lao động quy định rất rõ ?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-