ĐANG LÀM GIÁM ĐỐC CÔNG TY CỔ PHẦN CÓ ĐƯỢC LÀM GIÁM ĐỐC CHI NHÁNH CỦA CÔNG TY TNHH 2 THÀNH VIÊN KHÔNG

Chủ đề   RSS   
  • #319992 22/04/2014

    kimchung1408

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐANG LÀM GIÁM ĐỐC CÔNG TY CỔ PHẦN CÓ ĐƯỢC LÀM GIÁM ĐỐC CHI NHÁNH CỦA CÔNG TY TNHH 2 THÀNH VIÊN KHÔNG

    Kính gửi Luật sư,

    E muốn luật sư tư vấn giúp e về tư cách pháp lý của người đại diện pháp luật của doanh nghiệp. Nếu một người đang làm giám đốc đại diện theo pháp luật của một công ty cổ phần mà muốn hợp tác với một công ty TNHH 2 thành viên khác để làm giám đốc đại diện chi nhánh cho công ty TNHH 2 thành viên đó. Như vậy có được phép không ạ?

     
    16690 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320104   23/04/2014
    Được đánh dấu trả lời

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 350 lần


    Chào bạn. Hiện nay pháp luật chỉ quy định cấm Giám đốc công ty cổ phần không được làm giám đốc công ty khác.

    Trường hợp Giám đốc công ty Cổ phần muốn hợp tác và làm giám đốc chi nhánh cho doanh nghiệp khác thì vẫn có thể đăng ký được vì theo quy định Chi nhánh không phải là Công ty,

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuthuc vì bài viết hữu ích
    kimchung1408 (25/04/2014)
  • #320132   23/04/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    Điều 116 Luật Doanh nghiệp hiện hành quy định: "Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty không được đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của doanh nghiệp khác" chứ không cấm làm người đứng đầu chi nhánh của doanh nghiệp khác. Như vậy, xét về lý thuyết thì điều này được phép thực hiện.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    kimchung1408 (25/04/2014)
  • #320486   25/04/2014

    kimchung1408
    kimchung1408

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ, Em xin cám ơn Luật sư ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #392346   15/07/2015

    Dạ chào Luật sư !

     Em muốn hỏi là Phó Giám Đốc của Công ty Cổ Phần  thì có được làm Giám Đốc chi nhánh thuộc công ty Cổ Phần đó nữa không ạ

     

     
    Báo quản trị |  
  • #392818   19/07/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:  

    Điều 100 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định: Một trong các tiêu chuẩn, điều kiện của Giám đốc, Tổng giám đốc là khôngđược kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của doanh nghiệp khác. Ngoài ra không có quy định cấm giám đốc của một doanh nghiệp không được làm giám đốc chi nhánh của doanh nghiệp đó trừ khi điều lệ hoặc các văn bản nội bộ khác của công ty có quy định khác.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 hoặc 1900 2118 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn và công ty sức khỏe, thành công.

    Trân trọng./. 

     
    Báo quản trị |  
  • #393276   21/07/2015

    vuonglawyer
    vuonglawyer

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2015
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Giám đốc công ty Cổ phần thì không được kiêm giám đốc hoặc tổng giám đốc công ty khác  -  nếu làm giám đốc chi nhánh thì pháp luật không cấm. :)) 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net