DanLuat 2015

Đăng ký xe máy cho sinh viên ở tỉnh lên tp HCM học?

Chủ đề   RSS   
  • #199912 10/07/2012

    khicon399

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Đăng ký xe máy cho sinh viên ở tỉnh lên tp HCM học?

    Em là sinh viên năm 3 trường ĐHBK TPHCM,em ở tỉnh lên tp học. hiện nay em muốn mua xe máy để tiện việc đi lại. em lên các diễn đàn xem cách đăng ký xe máy thì biết được sinh viên khi đăng kí xe máy tại tpHCM (không có hộ khẩu ở tpHCM) thì cần có giấy giới thiệu của nhà trường nơi đang theo học. Em muốn hỏi có đúng như vậy không?

    Em có lên phòng ctct sinh viên để hỏi nhưng mấy chị phụ trách nói không biết và bảo em về văn phòng khoa (vpk) hỏi. Em lên vpk thì mấy thầy nói cũng không có giấy giới thiệu đó, chỉ có thể cấp cho em giấy xác nhận em đang là sinh viên của khoa hiện đang theo học tại trường thôi. Vậy cho em hỏi giấy giới thiệu có phải là giấy xác nhận hay không?

    Nếu không phải, thì em phải làm như thế nào để mua được xe máy ở tpHCM? ( không có người quen sống ở tpHCM)

    Em xin chân thành cảm ơn!

     
    12522 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #199927   10/07/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2665)
    Số điểm: 18980
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1022 lần
    SMod

    khicon399 viết:

    Em là sinh viên năm 3 trường ĐHBK TPHCM,em ở tỉnh lên tp học. hiện nay em muốn mua xe máy để tiện việc đi lại. em lên các diễn đàn xem cách đăng ký xe máy thì biết được sinh viên khi đăng kí xe máy tại tpHCM (không có hộ khẩu ở tpHCM) thì cần có giấy giới thiệu của nhà trường nơi đang theo học. Em muốn hỏi có đúng như vậy không?

    Em có lên phòng ctct sinh viên để hỏi nhưng mấy chị phụ trách nói không biết và bảo em về văn phòng khoa (vpk) hỏi. Em lên vpk thì mấy thầy nói cũng không có giấy giới thiệu đó, chỉ có thể cấp cho em giấy xác nhận em đang là sinh viên của khoa hiện đang theo học tại trường thôi. Vậy cho em hỏi giấy giới thiệu có phải là giấy xác nhận hay không?

    Nếu không phải, thì em phải làm như thế nào để mua được xe máy ở tpHCM? ( không có người quen sống ở tpHCM)

    Em xin chân thành cảm ơn!

     

    Cái mà bạn nghe được là đúng đó, thủ tục đăng ký đối với học sinh, sinh viên học tập trung tại các trường trung cấp, cao đẳng, đại học khi đăng ký xe không cần hộ khẩu thường trú mà cần có thẻ học viên, sinh viên; kèm theo giấy giới thiệu của nhà trường đến công an quận, huyện nơi trường đó đặt trụ sở.

    Nó được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 7 Thông tư36/2010/TT-BCA

    2.1.3. Thẻ học viên, sinh viên học theo hệ tập trung từ 2 năm trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện; giấy giới thiệu của nhà trường.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    khicon399 (10/07/2012)
  • #200078   10/07/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2665)
    Số điểm: 18980
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1022 lần
    SMod

    thanhlaw.phamlhn viết:

    Chào bạn. Giấy giới thiệu hay Giấy xác nhận về bản chất là khẳng định bạn đang là sinh viên của trường. Nên Bạn cần xin Giấy xác nhận của trường là được.

     

    Nội dung này không chính xác bởi Thông tư yêu cầu gồm thẻ học viên, sinh viên (thẻ  này xác định bạn là học viên, sinh viên) và giấy giới thiệu của nhà trường đến công an quận/huyện nơi trường đặt trụ sở để đăng ký xe chứ không yêu cầu giấy xác nhận

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    khicon399 (10/07/2012)
  • #200154   10/07/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Thông  tư quy định là phải cung cấp Giấy giới thiệu nhưng thực tế tại một số trường đã không muốn cung cấp Giấy giới thiệu cho sinh viên để làm đăng ký xe máy. Do đó, có thể dùng Giấy xác nhận nhưng nội dung để thực hiện việc đăng ký xe máy. Hoặc nếu không thì bạn nên trình bày luôn nhà trường không cung câp GGT mà chỉ có Giấy giới thiệu thì có thể sẽ thay thế được nhau.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhlaw.phamlhn vì bài viết hữu ích
    khicon399 (10/07/2012)
  • #200173   10/07/2012

    khicon399
    khicon399

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Theo bạn     thì giấy xác nhận của trường không thay thế được giấy giới thiệu thì mình không thể mua xe máy ở tp được sao? Có cách nào giải quyết được không?

    Xin chân thành cảm ơn sự đóng góp ý kiến của các bạn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khicon399 vì bài viết hữu ích
    Monbkel (14/07/2013)
  • #200222   11/07/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2665)
    Số điểm: 18980
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1022 lần
    SMod

    khicon399 viết:

    Theo bạn     thì giấy xác nhận của trường không thay thế được giấy giới thiệu thì mình không thể mua xe máy ở tp được sao? Có cách nào giải quyết được không?

    Xin chân thành cảm ơn sự đóng góp ý kiến của các bạn!

     

    Bạn đọc bị nhầm ở chỗ nào ấy chứ, tôi chẳng bảo không được ở chỗ nào cả.

    Về thủ tục: Bạn mang thẻ học viên hoặc thẻ sinh viên CỘNG thêm Giấy giới thiệu của nhà trường (không phải giấy xác nhận bạn nhé) là đăng ký được mà không cần phải hộ khẩu ở TP.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    khicon399 (11/07/2012)
  • #200248   11/07/2012

    khicon399
    khicon399

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    ý của mình là trường mình không cấp giấy giới thiệu mà chỉ có cấp giấy xác nhận thôi thì mình không thể đăng ký được phải không?

    Cảm ơn sự đóng góp ý kiến của bạn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khicon399 vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (11/07/2012)
  • #200364   11/07/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2665)
    Số điểm: 18980
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1022 lần
    SMod

    khicon399 viết:

    ý của mình là trường mình không cấp giấy giới thiệu mà chỉ có cấp giấy xác nhận thôi thì mình không thể đăng ký được phải không?

     

     

    Thông tư36/2010/TT-BCA quy định thì gồm thẻ học viên, sinh viên và giấy giới thiệu của nhà trường. Việc có đăng ký được hay không thì bạn phải hỏi cơ quan đăng ký bạn ạ

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    khicon399 (11/07/2012)
  • #275229   14/07/2013

    Monbkel
    Monbkel

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn ơi, bạn có thể cho minh số dt hay email được không. Mình muốn hỏi là bạn đã đăng kí được chưa và nhờ bạn chỉ dẫn. minh với bạn chugn trường

     
    Báo quản trị |