Đăng ký Trang Thương mại điện tử

Chủ đề   RSS   
  • #428775 22/06/2016

    Đăng ký Trang Thương mại điện tử

    Xin cho hỏi

    Công ty tôi xây dựng 1 website cung cấp 1 phần mềm chạy trực tuyến trên website này luôn. Vậy xin hỏi, cty có phải đăng ký TMĐT cho Bộ Công Thương không? nếu có thì website này thuộc nhóm nào (sàn giao dịch, khuyến mại, hay đấu giá trực tuyến).

    Xin cảm ơn

     
    3646 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431145   18/07/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn.

    Do bạn không nói rõ website của bạn là website gì và chương trình bạn nói đến là như thế nào nên chưa xác minh hộ bạn việc có phải đăng ký TMĐT hay không và thuộc nhóm nào được.

    Chỉ với những website có hoạt động thương mại mới phải thông báo với Bộ Công thương.

    Bạn có thể tham khảo Nghị định 52/2013/NĐ-CP 

    Thân.

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
  • #431713   25/07/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 116 lần


    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom xin tư vấn cho bạn như sau:

    Căn cứ quy định tại Điều 6 Thông tư 47/2014/TT – BCT thì chỉ những thương nhân, tổ chức thiết lập ra mạng xã hội có chức năng sàn giao dịch thương mại điện tử mới phải đăng ký với Bộ công thương 

    "Các mạng xã hội có một trong những hình thức hoạt động quy định tại điểm a, điểm b, điểm c Khoản 2 Điều 35 Nghị định số 52/2013/NĐ-CP phải tiến hành đăng ký với Bộ Công Thương dưới hình thức sàn giao dịch thương mại điện tử."

    Theo đó, các hình thức hoạt động phải tiến hành đăng ký với Bộ công thương dưới hình thức sàn giao dịch thương mại điện tử là:

    a) Website cho phép người tham gia được mở các gian hàng trên đó để trưng bày, giới thiệu hàng hóa hoặc dịch vụ;

    b) Website cho phép người tham gia được lập các website nhánh để trưng bày, giới thiệu hàng hóa hoặc dịch vụ;

    c) Website có chuyên mục mua bán trên đó cho phép người tham gia đăng tin mua bán hàng hóa và dịch vụ;

    Theo quy định trên bạn có thể xem xét hình thức hoạt động webside của công ty bạn có thuộc một trong những trường hợp phải đăng ký thương mại điện tử không nhé!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com