ĐĂNG KÝ THÀNH LẬP CÔNG TY TNHH 1TV CHỦ SỞ HỮU LÀ CÁ NHÂN

Chủ đề   RSS   
  • #272086 27/06/2013

    Tuanchaubyboy

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐĂNG KÝ THÀNH LẬP CÔNG TY TNHH 1TV CHỦ SỞ HỮU LÀ CÁ NHÂN

    Luật sư cho em hỏi, trường hợp một cá nhân vừa là chủ cơ sở kinh doanh vừa là chủ sở hữu công ty TNHH MTV có được không?Rất mong nhận được sự hồi âm từ Luật sư, em chân thành cám ơn./.

     
    14875 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #272417   28/06/2013

    quanlincon
    quanlincon

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2012
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 379
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Chào bạn,

    Hiện nay các quy định của pháp luật không cấm việc bạn là chủ kinh doanh (theo tôi hiểu là chủ hộ kinh doanh) vừa đồng thời chủ sở hữu công ty TNHH Một thành viên do cá nhân làm chủ sở hữu. Nên bạn có thể vừa thành lập hộ kinh doanh vừa thành lập doanh nghiệp.

    Tuy nhiên có một số cách hiểu khác nhau giữa cơ quan cấp phép địa phương. Theo đó chủ hộ kinh doanh hộ kinh doanh phải chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh của hộ kinh doanh nên từ đó có thể suy diễn bằng việc chủ hộ kinh doanh không được là chủ sở hữu công ty TNHH Một Thành Viên (chịu trách nhiệm có hạn) (và theo tôi cũng có luật sư trả lời không được theo hướng này).

    Việc được hay không là tùy thuộc vào sự linh động của người thực hiện thủ tục cho bạn.

    Trân trọng

    Luật sư. Nguyễn Hồng Quân

    CÔNG TY LUẬT LINCON

    Địa chỉ: Tầng 20, tháp A, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội

    Điện thoại: (+84.4) 6285 1114/ Fax: (+84.4) 6285 1124

    Mobile: 091. 262. 7787

    Website: http://lincon.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quanlincon vì bài viết hữu ích
    KIEUTIEN1401 (16/06/2015)
  • #272645   30/06/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 777 lần
    Lawyer

    • Chào bạn!
    • Về vấn đề của bạn, luật sư tư vấn như sau:
    •  
    • Căn cứ Điều 50 Nghị định số 43 ngày 15/04/2010 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp thì: Công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự đầy đủ; các hộ gia đình có quyền thành lập hộ kinh doanh và có nghĩa vụ đăngký hộ kinh doanh… Cá nhận, hộ gia đình quy định tại Khoản 1 Điều này chỉ được đăng ký một hộ kinh doanh trong phạm vi toàn quốc. Do đó bạn chỉ có thể đăng ký được một hộ khinh doanh và không được đồng thời đăng ký 02 hộ kinh doanh.
    • Theo Quy định của Luật Doanh nghiệp năm 2005 tại Mục 2, Chương 2 quy định về Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên không cấm chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên có thể làm chủ sở hữu của nhiều doanh nghiệp khác và tại Điều 66 của Luật này có quy định về việc hạn chế đối với quyền của chủ sở hữu công ty cũng không hạn chế quyền làm chủ sở hữu của nhiều doanh nghiệp khác.
    • Căn cứ Điều 141 Luật doanh nghiệp năm 2005 thì Mỗi cá nhân chỉ được quyền thành lập một doanh nghiệp tư nhân, như vậy hạn chế việc một cá nhân được thành lập nhiều doanh nghiệp tư nhân chứ không hạn chế là chủ sở hữu hay thành lập doanh nghiệp khác.
    • Căn cứ Điều 116 Luật Doanh nghiệp năm 2005 quy định về Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc thì: Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của Công ty cổ phần không được đồng thời làm giám đốc hoặc tổng giám đốc của một Doanh nghiệp khác.

    Từ những căn cứ pháp luật trên bạn thấy rằng: Pháp luật không hạn chế việc bạn vừa là chủ sở hữu Công ty TNHH Một thành viên và là chủ sở  hữu của Hộ kinh doanh.

    Căn cứ Điều 13 Luật Doanh nghiệp năm 2005 thì bạn hoàn toàn có quyền thành lập và quản lý các tổ chức kinh tế nêu trên miễn sao phải theo đúng trình tự, thủ tục của Luật Doanh nghiệp năm 2005.

    Chúc bạn thành công!

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #273440   04/07/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Việc bạn hỏi, trước tiên luật sư khẳng định Pháp luật không hạn chế việc một cá nhân chủ sở hữu Công ty TNHH Một thành viên đồng thời là chủ sở  hữu của Hộ kinh doanh cá thể bởi đây là các loại hình hoạt động kinh doanh khác nhau.

    Về trình tự thủ tục thành lập công ty TNHH do cá nhân làm chủ sở hữu, luật sư tư vấn và hướng dẫn cụ thể như sau:

    1. Trình tự thực hiện:
    - Người thành lập doanh nghiệp hoặc người đại diện theo ủy quyền nộp đủ hồ sơ đăng ký kinh doanh theo quy định tại Phòng ĐKKD cấp Tỉnh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.
    - Khi tiếp nhận hồ sơ, Phòng ĐKKD trao giấy biên nhận về việc nhận hồ sơ cho người nộp hồ sơ. Phòng ĐKKD sẽ xem xét hồ sơ ĐKKD và cấp giấy chứng nhận ĐKKD.
    - Nếu từ chối cấp giấy chứng nhận ĐKKD thì Phòng ĐKKD sẽ thông báo bằng văn bản cho người thành lập doanh nghiệp biết.
    - Cách thức thực hiện: Người thành lập doanh nghiệp hoặc người đại diện theo ủy quyền trực tiếp nộp hồ sơ tại Phòng ĐKKD cấp Tỉnh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính

    2. Thành phần hồ sơ, bao gồm:

    - Giấy đề nghị đăng ký kinh doanh lập theo mẫu do Bộ KH và ĐT quy định.
    - Dự thảo Điều lệ công ty có đầy đủ chữ ký của chủ sở hữu công ty, người đại diện theo pháp luật của công ty.
    - Bản sao giấy chứng minh nhân dân, hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác.
    - Văn bản xác nhận vốn pháp định của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền đối với công ty kinh doanh ngành, nghề mà theo quy định của pháp luật phải có vốn pháp định.
    - Bản sao hợp lệ chứng chỉ hành nghề của Giám đốc (Tổng giám đốc) và cá nhân khác quy định tại khoản 13 Điều 4 của Luật Doanh nghiệp đối với công ty kinh doanh các ngành, nghề mà theo quy định của pháp luật phải có chứng chỉ hành nghề.

     

     

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #273514   04/07/2013

    hoangdung0610
    hoangdung0610

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Công ty TNHH Một thành viên có chủ sở hữu là người khác, nhưng người đứng tên trên giấy phép đăng ký kinh doanh là người khác có được không ?

    Ví dụ : ông A thành lập Công ty TNHH MTV nhưng do 1 số vấn đề không tiện đứng tên trên giấy đăng ký kinh doanh, thuê giám đốc và để người giám đốc này đứng tên trên giấy đăng ký kinh doanh có được không ? thủ tục đăng ký thành lập công ty trường hợp này như thế nào ?

     
    Báo quản trị |  
  • #273587   05/07/2013

    quanlincon
    quanlincon

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2012
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 379
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Chào bạn, 

    Trong trường hợp của bạn tôi xin tư vấn như sau:

    Khi thành lập công ty TNHH một thành viên, thì trên Giấy phép đăng ký doanh nghiệp ngoài các mục về tên công ty, địa chỉ, ngành nghề kinh doanh... thì sẽ có 2 mục ghi chi tiết thông tin của người đại diện theo pháp luật và chủ sở hữu công ty. Theo quy định của Luật doanh nghiệp 2005 và các văn bản hướng dẫn thi hành, thì nếu như chủ sở hữu công ty không muốn đứng tên là người đại diện theo pháp luật thì có thể thuê người khác. Tuy nhiên, trên giấy phép đăng lý doanh nghiệp sẽ vẫn có mục thông tin về chủ sở hữu công ty.

    Hồ sơ thành lập công ty trong trường hợp này gồm có:

    - Giấy đề nghị đăng ký đăng ký doanh nghiệp (Theo mẫu của Thông tư 01/2013/TT-BKHĐT)

    - Dự thảo điều lệ công ty;

    - Hợp đồng lao động của chủ sở hữu với người được thuê làm Giám đốc

    - Quyết định bổ nhiệm Giám đốc của chủ sở hữu công ty.

    - Bản sao công chứng chứng minh nhân dân của chủ sở hữu và giám đốc công ty.

    Trân trọng.

     

    Luật sư. Nguyễn Hồng Quân

    CÔNG TY LUẬT LINCON

    Địa chỉ: Tầng 20, tháp A, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội

    Điện thoại: (+84.4) 6285 1114/ Fax: (+84.4) 6285 1124

    Mobile: 091. 262. 7787

    Website: http://lincon.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn quanlincon vì bài viết hữu ích
    hoangdung0610 (08/07/2013) luatpnj (29/07/2013)
  • #308534   07/02/2014

    chihoavietnam
    chihoavietnam

    Female
    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư!

    Tôi muốn hỏi chủ sở hữu đồng thời là đại diện pháp nhân một Công ty TNHH MTV có thể thành lập thêm một Công ty TNHH MTV khác do mình làm chủ sở hữu và thuê người khác làm đại diện pháp nhân không ạ?

    Xin cảm ơn Luật sư!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. Nguyễn Hồng Quân

CÔNG TY LUẬT LINCON

Địa chỉ: Tầng 20, tháp A, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội

Điện thoại: (+84.4) 6285 1114/ Fax: (+84.4) 6285 1124

Mobile: 091. 262. 7787

Website: http://lincon.com.vn