DanLuat 2015

Đăng ký thang, bảng lương

Chủ đề   RSS   
  • #85753 01/03/2011

    Thoa.tenk

    Chồi

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:09/02/2011
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 1420
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 2 lần


    Đăng ký thang, bảng lương

    Công ty con có tổng cộng 10 người(tính luôn giám đốc).Gìơ con đăng ký thang bảng lương để mua BHXH. Cho con hỏi là con đăng ký thang,bảng lương cho 10 người rồi qua bên BHXH đóng chỉ có 8 người được không hay con đóng BHXH cho 8 người thì đăng ký thang bảng lương cho 8 người thôi ạ?

    Hồ sơ mua BHXH có nộp hợp đồng lao động,zậy giám đốc có phải làm hợp đồng lao động không? Ai là người ký thuê giám đốc. Công ty con là Công ty TNHH 2 thành viên trở lên, giám đốc thuê ngoài.
     
    16059 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #86263   03/03/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (709)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 533 lần


    Chào bạn,

    Theo điểm a khoản 1 Điều 2 LBHXH có quy định đối tượng tham gia BHXH bắt buộc là công dân VN bao gồm những người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng có thời hạn từ đủ 03 tháng trở lên. Theo như thông tin bạn cung cấp, công ty bạn có thang bảng lương cho 10 cá nhân điều này có nghĩa trong công ty bạn có tất cả 10 LĐ làm theo HĐLĐ có hoặc ko xác định thời hạn, tuy nhiên mình không biết 10 cá nhân trên có thời gian làm việc từ đủ 03 tháng chưa?.

    Mình xin nói thêm thời gian 03 tháng này là thời gian làm việc chính thức tại công ty không bao gồm thời gian thử việc (tối đa 02 tháng).Trong trường hợp, Công ty muốn ký Hợp đồng có thời hạn chưa đủ 03 tháng đối với 1 người LĐ nào đó thì tốt nhất đừng đưa họ và danh sách thang bảng lương làm gì cho phiền phức, vì khi họ không làm nữa lại làm hồ sơ thay đổi số lượng LĐ.Trong trường hợp này, đa phần công ty sẽ trả lương bao gồm tiền BHXH để người LĐ tự đi đóng BHXH.

    Thứ hai, Cơ cấu tổ chức công ty TNHH 2 TV trở lên bao gồm HĐTV, Chủ tịch HĐTV, Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc, nếu công ty có trên 11 TV trở lên thì phải có BKS; Chủ tịch HĐTV có thể kiêm nhiệm GĐ hoặc TGĐ. Theo thông tin bạn cung cấp thì GĐ công ty bạn được thuê do đó HĐLĐ của GĐ với Cty là đo Chủ tịch HĐTV ký kết. Và khi đi đăng ký BHXH thì cũng phải nộp HĐLĐ bạn à.

    Thân ái,
    D.T.L

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiyatuongda vì bài viết hữu ích
    nhatanhtq (15/12/2012)
  • #87776   11/03/2011

    Thoa.tenk
    Thoa.tenk

    Chồi

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:09/02/2011
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 1420
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn bạn nhiều
     
    Báo quản trị |  
  • #87784   11/03/2011

    Thoa.tenk
    Thoa.tenk

    Chồi

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:09/02/2011
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 1420
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 2 lần


    Bảng lương

    Tôi đăng ký thang bảng lương theo hệ số để mua BHXH, nhưng trả lương theo hình thức sản phẩm,zậy số tiền trong bảng lương hàng tháng của công ty con trả cho CNV  với số tiền trong hợp đồng lao động là khác nhau, số tiền trong HĐLĐ nhỏ hơn  tiền lương trả mỗi tháng, như zậy có vấn đề gì không?

     
    Báo quản trị |  
  • #88003   12/03/2011

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (838)
    Số điểm: 4898
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 296 lần
    Lawyer


    Chào Bạn,

    Cần phải thỏa thuận rõ trong Hợp đồng là ngòai lương cơ bản còn được hưởng tiền khuyến khích năng suất theo doanh số thì tiền trả theo năng suất doanh số được chấp nhận là chi phí hợp lý.

    Thân ái

    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_PhamDinhHung vì bài viết hữu ích
    Thoa.tenk (26/04/2011)
  • #98711   26/04/2011

    Thoa.tenk
    Thoa.tenk

    Chồi

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:09/02/2011
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 1420
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 2 lần


    Luật sư cho con hỏi thêm.Công ty thành lập vào tháng 8/2008, có một số tài sản là máy toàn đạt điện tử, năm 2008 chị kế toán có có làm bảng phân bổ mà con đọc hoài mà vẫn không hiểu là theo phương pháp nào, sang năm 2009,2010 ko có sổ theo dõi TSCĐ cũng như KH TSCĐ.Giờ con làm bảng tính khấu hao cho các tài sản đó, nếu qua 2011 mà còn gía trị phân bổ thì con đưa zô chi phí  được không ạ, các loại sổ đó con làm lại được không? Như zậy có bị phạt không? Xin luật sư chỉ giúp, công ty hoạt động chưa ổn định lắm do thay đổi nhiều giám đốc, nhiều kế toán nên sổ sách còn lộn xộn, mong luật sư trả lời sớm, con cảm ơn nhiều.
     
    Báo quản trị |  
  • #169133   29/02/2012

    tanhuy9690
    tanhuy9690

    Male
    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    dạ Luật Sư cho em hỏi tí

    công ty em là công ty bảo vệ, hiện tại em làm đăng ký thang bảng lương, trước tiên là em đăng ký THÀNH LẬP CÔNG ĐOÀN, trong công đoàn là em khai 18 người ( kể cả nhân viên 2012) trong dó có 4 người năm 2011 họ đã nghĩ rồi

    vậy như em đi đăng ký thang bảng lương, em có cần làm hợp đồng lao động cho 4 người nghỉ việc rồi ko ah?

    và còn 1 chỗ nữa là em tìm MÃ SỐ trong thang bảng lương em không thấy , vậy như Công ty bảo vệ của em có ĐỘI TRƯỞNG, ĐỘI PHÓ, CA TRƯỞNG, GIÁM SÁT thì em sẽ lấy Mã  số như thế nào ah. Nếu được luật sư có thể cho em mẫu được ko ah, em thanks ah

    dạ gmail em là :    tanhuy9690@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #233423   15/12/2012

    nhatanhtq
    nhatanhtq

    Female
    Sơ sinh

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


     

    Luật sư cho e hỏi một chút ạ!
    1- Cty e là Cty TNHH Một thành viên thì Giám đốc có được hưởng lương để đưa vào thang bảng lương ko?
    2- Lái xe và công nhân ở cty e hưởng lương khoán, ko có lương cơ bản, vậy có đưa vào hệ thống thang bảng lương ko? Nếu đưa vào thì đưa cụ thể như thế nào vậy ạ?
    3- Mỗi thang lương hiện nay có 12 bậc lương, cty e đưa ít bậc hơn có được ko? các thang lương phải bằng nhau về số bậc hay có thể khác nhau? Vì trong BẢN QUY ĐỊNH CÁC TIÊU CHUẨN VÀ ĐIỀU KIỆN ĐỂ XẾP LƯƠNG VÀ NÂNG LƯƠNG, mục Quy định chung có viết: - Thang lương bảng lương của Công ty được xây dựng gồm ...... thang, mỗi thang........bậc Vậy là số bậc của các thang lương phải bằng nhau phải ko ạ??
    4- Cty e trước đây là Cty TNHH…... thành lập từ 31/7/2001 mới chuyển đổi sang Cty TNHH Một thành viên…..từ 24/9/2010. Có một số nhân viên làm việc từ trước khi cty chuyển đổi sang TNHH MTV, vậy số năm nhân viên làm việc để tính nâng bậc lương bắt đầu từ khi nào?
     

    Rất mong nhận được tư vấn của Luật sư!

     

                     

     

    Cập nhật bởi nhatanhtq ngày 15/12/2012 08:18:36 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #233452   15/12/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3710 lần


    Chào bạn nhattan!

    Việc xây dựng thang bảng lương không liên quan gì đến các thông tin trong câu hỏi của bạn. Nó không phụ thuộc vào việc công ty bạn trả lương theo hình thức nào, và có chức danh đó hay chưa. Khi xây dựng thang bảng lương để đăng ký thì phải đầy đủ và đúng mẫu theo quy định. Bạn có thể lấy mẫu ở BHXH.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    nhatanhtq (15/12/2012)
  • #233484   15/12/2012

    nhatanhtq
    nhatanhtq

    Female
    Sơ sinh

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    mình đã có đầy đủ các biểu mẫu rồi, giờ chỉ có 1 số thắc mắc trên, ai có thể trả lời chi tiết cho m được ko ạ???

     
    Báo quản trị |  
  • #241429   24/01/2013

    nhatnguyenphuong
    nhatnguyenphuong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho em hỏi về vấn đề xây dưng THANG BẢNG LƯƠNG

    Công ty em là CTCP, trả lương khoán cho nhân viên nên ko có bậc hay hệ số. Như vậy khi làm THANG BẢNG LƯƠNG, em phải làm như thế nào ? 

     
    Báo quản trị |  
  • #241438   24/01/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3710 lần


    Chào bạn!

    Lương hệ số là căn cứ tính ra lương khoán, vì vậy bạn chi tiết nó ra và làm thủ tục đăng ký bình thường. Khoán hay không là sự thỏa thuận trong hợp đồng lao động thôi.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-