DanLuat 2015

Đăng ký tạm vắng tại địa phương

Chủ đề   RSS   
  • #458480 23/06/2017

    maihuong1103

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2017
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng ký tạm vắng tại địa phương

    các LS cho mình hỏi công dân Việt Nam đi xuất khẩu lao động tại nước ngoài thì có phải đăng đí tạm vắng tại địa phương không? Theo căn cứ nào?

    Cập nhật bởi maihuong1103 ngày 23/06/2017 10:09:12 SA
     
    836 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #458498   23/06/2017

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 330 lần


    Chào bạn! Tôi có ý kiến như sau:

    Công dân Việt Nam đi xuất khẩu lao động tại nước ngoài không thuộc các trường hợp phải khai báo tạm vắng, căn cứ vào quy định tại điều 32 Luật cư trú 2006, sửa đổi, bổ sung năm 2013.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #458499   23/06/2017

    GHLAW
    GHLAW
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 2275
    Cảm ơn: 325
    Được cảm ơn 75 lần


    Theo quy định Điều 32 Luật Cư trú 2006 (sửa đổi bổ sung năm 2013) về Khai báo tạm vắng, những đối tượng sau phải khai báo tạm vắng như sau:

    "Điều 32. Khai báo tạm vắng

    1. Bị can, bị cáo đang tại ngoại; người bị kết án phạt tù nhưng chưa có quyết định thi hành án hoặc được hoãn, tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù; người bị kết án phạt tù được hưởng án treo; người bị phạt cải tạo không giam giữ; người đang bị quản chế; người đang chấp hành biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn; người bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh, trường giáo dưỡng nhưng đang được hoãn chấp hành hoặc tạm đình chỉ thi hành khi đi khỏi nơi cư trú từ một ngày trở lên có trách nhiệm khai báo tạm vắng.

    2. Người trong độ tuổi làm nghĩa vụ quân sự, dự bị động viên đi khỏi huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi mình cư trú từ ba tháng trở lên có trách nhiệm khai báo tạm vắng.

    3. Người quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này phải khai báo tạm vắng tại Công an xã, phường, thị trấn nơi người đó cư trú. Khi đến khai báo tạm vắng phải xuất trình giấy chứng minh nhân dân và ghi vào phiếu khai báo tạm vắng.

    4. Công an xã, phường, thị trấn có trách nhiệm hướng dẫn nội dung khai báo, kiểm tra nội dung khai báo, ký xác nhận vào phần phiếu cấp cho người khai báo tạm vắng."

    Như vậy có thể thấy bạn không thuộc đối tượng phải đăng ký tạm vắng!

    Gửi bạn tham khảo!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-