Đăng Ký tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế.

Chủ đề   RSS   
  • #333828 18/07/2014

    Đăng Ký tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế.

    Chào luật sư và cả nhà,

    Công ty em thành lập tháng 7 năm 2013 lúc đó em có đăng ký tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế và được thể hiện trong hồ sơ làm việc ban đầu với cơ quan thuế.

    Cuối năm 2013 có thông tư 156 để nghị phải đăng ký tài khoản với cơ quan thuế theo mẫu 08. Em có gọi cho chị quản lý thuế của e về trường hợp công ty em có cần đăng ký mẫu 08 không. Chị ấy trả lời là KHÔNG. Nhưng hôm ngày 17/7/2014 em có đi tập huấn mấy thông tư mới và mọi người bảo trường hợp của em vẫn phải đăng ký mẫu 08.

     

    Em lo qua, không biết trường hợp của em thế nào. Mong các a/c luật sư tư vấn giúp em ạ!\

     

    Em cảm ơn !

     
    5254 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335138   25/07/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Bạn thực hiện thì theo đúng quy định của văn bản quy phạm pháp luật nhé. Chứ lời nói thì đâu có giá trị pháp lý, lỡ sau này bạn bị phạt thì họ bảo là họ đâu có nói bạn làm như thế?

    Căn cứ quy định mới của Bộ Tài chính tại Điều 9 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 có hiệu lực thi hành từ ngày 20/12/2013:
     
    - Đối với người nộp thuế đã được cấp đăng ký thuế nhưng chưa thông báo thông tin về các tài khoản của người nộp thuế đã mở tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng với cơ quan thuế thì phải thông báo bổ sung tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 6/11/2013 của Bộ Tài chính (sau đây gọi tắt là mẫu 08-MST), thời hạn chậm nhất ngày 31/12/2013.
     
    - Người nộp thuế trong quá trình sản xuất kinh doanh, khi có thay đổi, bổ sung số tài khoản tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng thì phải thông báo cho cơ quan Thuế trực tiếp quản lý trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày phát sinh sự thay đổi tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư 156/2013/TT-BTC (thay thế Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư số 80/2012/TT-BTC ngày 22/5/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật Quản lý thuế về đăng ký thuế).
     
    Trường hợp của bạn chỉ ghi trong hồ sơ thì họ không chấp nhận là đã thông báo, nên bây giờ phải làm theo mẫu 08 lại
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    Thatpham92 (26/07/2014)