Đăng ký QSDĐ thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #247835 11/03/2013

    jaluan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng ký QSDĐ thừa kế

    Kính thưa Luật sư!

    Trước khi Ông nội tôi qua đời có để lại mấy lô đất ở cho mấy đứa con, mấy đứa cháu. Họ cũng đã làm nhà ở. Chỉ có di chúc bằng miệng của Ông nội cho mấy đứa con. Khi các cô chú, bác tôi đi đăng ký QSDĐ nhưng Văn phòng Đăng ký QSDĐ của UBND huyện trả lời phải làm "Sổ Đỏ" lấy tên ông nội tôi trước khi chia lại cho mấy người con, cháu. Theo Luật sư, như vậy đúng không? Gia Đình chúng tôi cần làm gì? Hãy cho tôi lời khuyên! Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Cập nhật bởi jaluan ngày 11/03/2013 09:05:02 SA
     
    4258 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #247912   11/03/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1826 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp này trước khi tư vấn cho bạn có lẽ bạn cần phải cung cấp thêm thông tin về thời điểm ông nội cho các cháu là khi nào, ông nội bạn mất khi nào...?

    Về nguyên tắc nếu thửa đất hiện tại vẫn đang đứng tên ông nội bạn và thửa đất đó chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng thì yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền như trên là có cơ sở.

    Rất tiếc Luật sư chưa thể tư vấn chi tiết cho bạn được, bạn vui lòng cung cấp thêm các thông tin liên quan.

    Chúc bạn khỏe và thành công!

     

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #248040   12/03/2013

    jaluan
    jaluan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư đã tư vấn!

    Ông nội tôi mât  tháng 2 năm 2011. Ông nội phân chia đất cho các con trước năm 1992. Ông tôi đã mất sau làm GCNQSDĐ cho ông được. Có cần làm "sổ đỏ" mang tên bà nội (bà nội vẫn còn sống) trước sau đó mới làm hợp đồng tặng, cho cho các con? Nếu có thủ tục ra sao?

     
    Báo quản trị |  
  • #248477   14/03/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1826 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Với thông tin bạn bổ sung Luật sư có thể tư vấn như sau:

    Cách 1. Bạn và gia đình làm theo hướng dẫn của Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất để xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên bà nội bạn sau đó bà nội bạn thực hiện các thủ tục tặng cho, chuyển nhượng quyền sử dụng cho các người con. Cách này phải thực hiện hai thủ tục hành chính là cấp giấy chứng nhận cho bà bạn và thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho các con.

    Cách 2. thực hiện trực tiếp việc cấp giấy chứng nhận cho các con của bà căn cứ theo Điều 50 Luật đất đai năm 2003, cách này sẽ hạn chế được một lần thực hiện thủ tục hành chính.

    Về hồ sơ tài liệu bạn có thể tham khảo trực tiếp tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất.

    Đó là nội dung tư vấn của luật sư theo thông tin bạn cung cấp.

    Chúc bạn khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281