DanLuat 2015

Đăng ký phương pháp tính thuế GTGT

Chủ đề   RSS   
  • #338438 12/08/2014

    thoakim2906

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng ký phương pháp tính thuế GTGT

    Chào luật sư,

    Em làm kế toán cho cty mới vừa thành lập (T7/2014). Như vậy ngoài hồ sơ khai thuế ban đầu, em còn phải nộp gì khác không ạ?

    Cụ thể e hỏi ở đây là THÔNG BÁO ÁP DỤNG PHƯƠNG PHÁP TÍNH THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG  (06/GTGT của thông tư 156/2013) có phải đăng ký không ạ?

    Và e có phải nộp bảng 08-MST không ạ?

    Trước giờ cứ làm cho cty đã thành lập lâu, nay làm cho cty mới thành lập nên còn lăn tăn nhờ luật sư giúp ạ. Cám ơn luật sư.

     
    4539 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339628   18/08/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Trong Thông tư 156/2013/TT-BTC có quy định cụ thể trường hợp nào phải nộp mẫu 06 rồi mà bạn

    7. Chuyển đổi áp dụng các phương pháp tính thuế giá trị gia tăng

    Người nộp thuế đang áp dụng tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp, nếu đáp ứng điều kiện tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ theo quy định của pháp luật về thuế GTGT; hoặc người nộp thuế đang áp dụng tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ chuyển sang phương pháp trực tiếp thì gửi văn bản thông báo đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp về việc chuyển đổi phương pháp tính thuế giá trị gia tăng theo mẫu số 06/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này.

    Trường hợp người nộp thuế từ 01/01/2014 thuộc đối tượng được tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ theo quy định của pháp luật về thuế giá trị gia tăng thì gửi văn bản thông báo đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp về việc áp dụng phương pháp tính thuế giá trị gia tăng theo mẫu số 06/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này.

    Người nộp thuế phải gửi Thông báo về việc áp dụng phương pháp tính thuế tới cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước ngày 20 tháng 12 của năm trước liền kề năm người nộp thuế thực hiện phương pháp tính thuế mới hoặc năm người nộp thuế tự nguyện áp dụng theo phương pháp khấu trừ.

    Còn mẫu 08 thì chỉ nộp trong 2 trường hợp bên dưới, công ty bạn mới lập thì không cần phải làm

    Điều 9. Thay đổi, bổ sung thông tin đăng ký thuế

    Đối với người nộp thuế đã được cấp đăng ký thuế nhưng chưa thông báo thông tin về các tài khoản của người nộp thuế đã mở tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng với cơ quan thuế trước thời điểm Nghị định 83/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành thì phải thông báo bổ sung tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này, thời hạn chậm nhất ngày 31 tháng 12 năm 2013.

    Người nộp thuế trong quá trình sản xuất kinh doanh, khi có thay đổi, bổ sung số tài khoản tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng thì phải thông báo cho cơ quan Thuế trực tiếp quản lý trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày phát sinh sự thay đổi tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này (thay thế Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư số 80/2012/TT-BTC ngày 22/5/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật Quản lý thuế về đăng ký thuế).

     
    Báo quản trị |  
  • #340006   20/08/2014

    lienduy2
    lienduy2

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2011
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn,

    Mẫu 06- đăng ký phương pháp kê khai thuế:

    Công ty mới thành lập thì bắt buộc phải kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp. Trừ trường hợp công ty bạn có kế hoạch đầu tư trên 1 tỷ cho TSCĐ trong năm đầu tiên thì mới được đăng ký phương pháp khấu trừ.

    Nếu công ty bạn thuộc đối tượng kê khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp thì không cần nộp mẫu 06. ( Tuy nhiên, có một số chi cục thuế vẫn yêu cầu bạn nộp mẫu 06 như chi cục thuế quận Cầu Giấy. Trường hợp bạn không nộp thì cũng không sai luật nhé).

    Mẫu 08 –MST  được dùng khi :

    + Bạn thay đổi các thông tin trong đăng ký thuế ( như chuyển địa điểm kinh doanh, thay kế toán trưởng, thay giám đốc, thay đổi địa điểm nhận thông báo thuế…)

    + Đăng ký số TK ngân hàng của doanh nghiệp ( trong 10 ngày kể từ ngày mở).

    Duy EZpro

    Ha Noi, Viet Nam

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-