Đăng ký nhập Hộ khẩu thường trú taị Hà Nội

Chủ đề   RSS   
  • #205559 06/08/2012

    phicon

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng ký nhập Hộ khẩu thường trú taị Hà Nội

    Xin chào Luật sư Nguyễn Văn Nguyên!

    Đầu tiên xin gửi tới Ông lời chào trân trọng và lời chúc sức khỏe. Tôi có vướng mắc xin được nhờ Ông giải đáp hộ.

    Tôi (Hộ khẩu ở Nghệ An) và vợ tôi (Hộ khẩu ở quận Đống Đa ,TP Hà Nội), chúng tôi kết hôn năm 2009. Từ khi kết hôn đến nay chúng tôi làm thủ tục đăng ký tạm trú tại phường Định Công, quận Hoàng Mai, TP Hà Nội. Năm 2012 chúng tôi mua được nhà ở phường Định Công, quận Hoàng Mai, TP Hà Nội, tôi đã làm thủ tục sang tên sổ đỏ mang tên 2 vợ chồng chúng tôi.

    Tôi có câu hỏi muốn Ông giải đáp: Bây giờ tôi muốn làm thủ tục chuyển Hộ khẩu cho một mình tôi từ Nghệ An ra địa chỉ nhà tôi ở phường Định Công, quận Hoàng Mai, TP Hà Nội (còn vợ tôi thì vẫn để Hộ khẩu ở quận Đống Đa ,TP Hà Nội - không làm thủ tục chuyển Hộ khẩu) thì có được không?

    Xin Ông nghiên cứu và giải đáp hộ, tôi xin cảm ơn Ông. Thư giải đáp xin Ông gửi về theo địa chỉ email: minhduc.vc3@gmail.com

     
    9251 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #206879   13/08/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Theo quy định tại Điều 20 luật cư trú 2006. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

     

    "Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:
    1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;
    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: 
    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con; 
    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;
    c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
    đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại;
    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;
    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản".
    Căn cứ vào khoản 1 điều luật trên thì bạn đã có chỗ ở hợp pháp tại quận Hoàng Mai bằng căn nhà vợ chồng bạn đã mua, bạn cần phải khai báo tạm trú ít nhất một năm theo quy định sau đó mới tiến hành đăng ký thường trú chuyển hộ khẩu từ Nghệ An ra phường định công được.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #302443   15/12/2013

    luatnvs1
    luatnvs1
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2013
    Tổng số bài viết (115)
    Số điểm: 1141
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 18 lần


     

     

    Theo tôi được biết, kể từ ngày 01/07/2013 sẽ áp dụng luật mới, cụ thể như sau:

    (Vì mình là dân học luật ra ạ)

    - Thời gian hoàn thành công việc: 25 ngày;

    - Đảm bảo khách hàng sẽ được có 01 quyển sổ hộ khẩu riêng.

    - Trường hợp khách hàng chưa có nơi nhập khẩu (địa chỉ cho nhập nhờ)

    * Hồ sơ gồm:

    - Chứng minh nhân dân phô tô;

    - Sổ hộ khẩu cũ phô tô;

    - Sổ hộ khẩu của nơi chuyển đến;

    - Sổ đỏ của chủ nhà (hoặc nhà mới mua nhưng đã sang tên);

    - Nếu là vợ chồng thì phải có giấy đăng ký kết hôn;

    * Lưu ý: chỉ tiếp nhận hồ sơ của những người chưa có tiền án, tiền sự.

    Liên hệ: Phone: 0918 368 772 – 0985 928 544 (Luật sư Tuấn)

    ĐC: Cầu Giấy, Hà Nội

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869