DanLuat 2015

ĐĂNG KÝ NHÃN HIỆU ĐỘC QUYỀN ( LẤY LẠI TÊN CŨ )

Chủ đề   RSS   
  • #375061 19/03/2015

    Thanh.Huynh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2014
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 370
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐĂNG KÝ NHÃN HIỆU ĐỘC QUYỀN ( LẤY LẠI TÊN CŨ )

    Cho mình hỏi thăm.

    Trước đây năm 2013 công ty mình có đăng ký NHÃN HIỆU ĐỘC QUYỀN.

    Trên BỘ KHOA HỌC VÀ CÔNG NGHỆ - CỤC SỞ HỮU TRÍ TUỆ. trả kết quả như sau:

    1. toàn bộ nhãn hiệu và sản phẩm chứa yếu tố không đáp ứng tiêu chuẩn bảo hộ và sẽ bị từ chối.

    2. căn cứ và lý do : 

    ĐIỀU 73.5 Luật Sở hữu trí tuệ.

    ĐIỀU 74.2 c) Luật Sở hữu trí tuệ..

    Bây giờ mình muốn  đăng ký  NHÃN HIỆU này với TÊN SẢN PHẨM trước đây có được không? Hay là phải đặt lại TÊN MỚI cho NHÃN HIỆU đó.

    Mong nhận được phản hồi từ mọi người sớm nhất.

     

    Thanks,

     

     
    2382 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375405   21/03/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Không có quy định nào gọi là đăng ký tên sản phẩm nếu như theo Luật SHTT, chả qua nó cũng xem như là một nhãn hiệu hoặc tên thương mại.

    Nếu bạn thấy tên đó đáp ứng điều kiện theo quy định tại Luật SHTT thì bạn cứ đăng ký thôi.

    ĐIỀU KIỆN BẢO HỘ ĐỐI VỚI TÊN THƯƠNG MẠI

    Điều 76. Điều kiện chung đối với tên thương mại được bảo hộ

    Tên thương mại được bảo hộ nếu có khả năng phân biệt chủ thể kinh doanh mang tên thương mại đó với chủ thể kinh doanh khác trong cùng lĩnh vực và khu vực kinh doanh.

    Điều 77. Đối tượng không được bảo hộ với danh nghĩa tên thương mại

    Tên của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp hoặc chủ thể khác không liên quan đến hoạt động kinh doanh thì không được bảo hộ với danh nghĩa tên thương mại.

    Điều 78. Khả năng phân biệt của tên thương mại

    Tên thương mại được coi là có khả năng phân biệt nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

    1. Chứa thành phần tên riêng, trừ trường hợp đã được biết đến rộng rãi do sử dụng;

    2. Không trùng hoặc tương tự đến mức gây nhầm lẫn với tên thương mại mà người khác đã sử dụng trước trong cùng lĩnh vực và khu vực kinh doanh;

    3. Không trùng hoặc tương tự đến mức gây nhầm lẫn với nhãn hiệu của người khác hoặc với chỉ dẫn địa lý đã được bảo hộ trước ngày tên thương mại đó được sử dụng.

    Luật Sở hữu trí tuệ 2005

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    Thanh.Huynh (23/03/2015)