DanLuat 2015

Đăng ký nhận con ở đâu???

Chủ đề   RSS   
  • #510314 17/12/2018

    quanlydothi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/02/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng ký nhận con ở đâu???

    Tôi và bạn gái người nước ngoài có con với nhau (chưa đăng ký kết hôn). Nay để làm thủ tục nhận con, tôi đã đi làm xét nghiệm ADN. Tuy nhiên việc đăng ký nhận con và làm khai sinh lại bị các cơ quan chức năng chỉ lòng vòng. Cụ thể như sau:
    - Tôi hộ khảu thường trú tại phường 6, quận 3, Tp.HCM nhưng đã bán nhà đi. Nay tạm trú tại quận Gò Vấp.
    - Bạn gái tôi và con đang tạm trú tại quận 5.
    Tôi đi làm thủ tục thì bị chỉ vòng vòng, làm mất rất nhiều thời gian. Q5 và Gò Vấp thì hướng dẫn là về nơi Hộ khẩu thường  trú để đăng ký. Quận 3 thì nói về Q5 làm vì đó là nơi cư trú của con tôi.
    Nhờ quý cơ quan hướng dẫn chính xác nhất để tôi đi làm hồ sơ khai sinh cho bé. 
    Trân trọng
     
    1575 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513556   11/02/2019

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9004)
    Số điểm: 50561
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2499 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định tại điểm a khoản 1 điều 35 Luật Hộ tịch năm 2014 thì thẩm quyền đăng ký khai sinh của con bạn trong trường hợp này là UBND huyện nơi cư trú của bạn tại Việt Nam.

    Điều 12 Luật cư trú quy định:

    Điều 12. Nơi cư trú của công dân

    1. Nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú.

    Chỗ ở hợp pháp là nhà ở, phương tiện hoặc nhà khác mà công dân sử dụng để cư trú. Chỗ ở hợp pháp có thể thuộc quyền sở hữu của công dân hoặc được cơ quan, tổ chức, cá nhân cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ theo quy định của pháp luật.

    Nơi thường trú là nơi công dân sinh sống thường xuyên, ổn định, không có thời hạn tại một chỗ ở nhất định và đã đăng ký thường trú.

    Nơi tạm trú là nơi công dân sinh sống ngoài nơi đăng ký thường trú và đã đăng ký tạm trú.

    2. Trường hợp không xác định được nơi cư trú của công dân theo quy định tại khoản 1 Điều này thì nơi cư trú của công dân là nơi người đó đang sinh sống.

    Tại Điều 5 Nghị định số 31/2014/NĐ-CP có quy định:

    1. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú. Mỗi công dân chỉ được đăng ký thường trú tại một chỗ ở hợp pháp và là nơi thường xuyên sinh sống. 
    Chỗ ở hợp pháp có thể thuộc quyền sở hữu, sử dụng của công dân hoặc được cơ quan, tổ chức, cá nhân cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ theo quy định của pháp luật. Đối với chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn hoặc ở nhờ của cá nhân, tổ chức tại thành phố trực thuộc trung ương phải bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố. 
    2. Trường hợp không xác định được nơi cư trú của công dân theo quy định tại Khoản 1 Điều này, thì nơi cư trú của công dân là nơi người đó đang sinh sống và có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn. 

    Như vậy, vì bạn đã bán nhà và không còn thực tế cư trú tại nơi thường trú quận 3 và hiện đang tạm trú tại Gò Vấp nên UBND quận Gò Vấp sẽ đăng ký khai sinh cho con bạn. Bạn cần có xác nhận của công an phường đang tạm trú tại Gò Vấp để xuất trình cho UBND quận Gò Vấp biết bạn đang cư trú tại Gò Vấp nhé.

    Thân mến!

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com