DanLuat 2015

Đăng ký nghĩa vụ công an có bị gọi nhập ngũ không?

Chủ đề   RSS   
  • #390307 02/07/2015

    dangdanphi

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Đăng ký nghĩa vụ công an có bị gọi nhập ngũ không?

            Cho em hỏi Luật sư nếu đã đăng ký đi nghĩa vụ Công an,  đã đi khám sức khỏe và hồ sơ đã hoàn tất, chỉ còn chờ lệnh gọi. Vậy còn có thể bị gọi nhập ngũ Quân đội NDVN hay không? Nếu có thì tại sao lại vậy? 

            Nếu vẫn bị gọi sao người có người không? Trường hợp 4 người đi nộp hồ sơ công an lại  chỉ có 1 người bị gọi nhập ngũ? Trong khi đó nhập ngũ bộ đội là một việc thiêng liêng sao chỉ gọi có 1 mà không phải gọi cùng lúc 4 người? Cho em hỏi có vướng mắc hay có bàn tay nào mờ ám trong việc này không? 

           Và 3 người không bị gọi đó thì lại là con, cháu của cán bộ xã, nếu là con, cháu của cán bộ thì phải ưu tiên trong việc gọi nhập ngũ? sao đàng này lại người có người không như thế?

           Xin cảm ơn quý luật sư trước!

     
    4425 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dangdanphi vì bài viết hữu ích
    MayDuong (05/09/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #395793   10/08/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 63053
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4049 lần


    Chào bạn dangdanphi,

    Các vấn đề thắc mắc của bạn mình trả lời như sau:

    - Theo quy định trước đây thì công dân phục vụ trong Công an nhân dân được miễn NVQS (Căn cứ Khoản 2 Điều 8 Luật Công an nhân dân 2005)

    Với quy định hiện hành, theo Khoản 2 Điều 9 Luật Công an nhân dân 2014 quy định: “Công dân phục vụ trong Công an nhân dân xuất ngũ, chuyển ngành phải thực hiện nghĩa vụ quân sự trong ngạch dự bị theo quy định của pháp luật.”

    Như vậy, có thể hiểu rằng, khi đã tham gia nghĩa vụ công an thì bạn được miễn NVQS trừ trường hợp xuất ngũ, chuyển ngành Công an nhân dân thì bạn buộc phải tham gia NVQS.

    Trường hợp của bạn là chưa tham gia nghĩa vụ công an nhân dân, nên vẫn có thể được gọi tham gia NVQS.

    - Còn việc trong 4 người nộp hồ sơ công an mà chỉ có 1 người bị gọi nhập ngũ, mình không rõ hồ sơ của các bạn còn lại như thế nào, có thể họ thuộc trường hợp được tạm hoãn hay miễn NVQS?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    dangdanphi (12/08/2015)
  • #501504   05/09/2018

    Việc nhập ngũ căn cứ vào các yếu tố được quy định tại Điều 4 của Thông tư số 167/2010/TT-BQP ngày 29/11/2010 của Bộ Quốc phòng về quy định việc tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ hàng năm thì công dân nhập ngũ phải đáp ứng đủ các điều kiện về tuổi đời, tiêu chuẩn chính trị, đạo đức, tiêu chuẩn sức khỏe, học vấn. Cụ thể về độ tuổi phải đáp ứng theo quy định tại điều 1 Thông tư này:

    "Công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi."

    Nghĩa là khi bạn đáp ứng được những yếu tố trên thì sẽ xem xét theo thứ tự để gọi nhập ngũ.

     

     
    Báo quản trị |