DanLuat 2015

đăng ký mã số thuế văn phòng đại diện

Chủ đề   RSS   
  • #430827 14/07/2016

    đăng ký mã số thuế văn phòng đại diện

    Kính chào anh chị.
    Mình có 01 tình huống nhờ anh chị hỗ trợ giúp. Cụ thể:
    Công ty chính của mình100% vốn nước ngoài ở Bình Dương hoạt động theo GCN đầu tư, vừa được cấp thêm GCN đăng ký doanh nghiệp. Công ty đã mở 1 Văn phòng đại diện ở TP.HCM năm 2013 hoạt động theo GCN do UBND TP.HCM cấp (VPĐD chưa có mã số thuế).
    Nay Công ty muốn làm thủ tục thay đổi trụ sở VPĐD thì Phòng đăng ký kinh doanh TP.HCM yêu cầu phải liên hệ cơ quan thuế để làm thủ tục cấp mã số thuế 13 số trước (căn cứ Khoản 8 Điều 8 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP).
    Vậy cho mình xin hỏi là thủ tục cấp mã số thuế 13 số này mình phải làm ở cơ quan nào (Bình dương hay TP.HCM) và giấy tờ phải nộp gồm những gì?
    Mình có tham khảo Điều 5 Thông tư số 80/2012/TT-BTC mà vẫn chưa rõ được
    Xin cảm ơn anh chị.
    Trân trọng.

     
    5332 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431481   21/07/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4648)
    Số điểm: 30637
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1072 lần


    Chào bạn, theo quy định tại Thông tư 80/2012/TT-BTC thì MST cũng xem là mã sổ của doanh nghiệp, trong trường hợp này khi bạn thành lập VPĐD thì cơ quan cấp giấy chứng nhận sẽ cấp cho bạn luôn mã số và bạn lấy mã số đó để khai thuế luôn nhé.

    3. Khi nhận được hồ sơ hợp lệ của doanh nghiệp, Phòng Đăng ký kinh doanh nhập thông tin vào Hệ thống thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp để yêu cầu mã số chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh. Trong thời hn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hp lệ, Phòng Đăng ký kinh doanh cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, cập nhật thông tin về địa điểm kinh doanh trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp. Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu, Phòng Đăng ký kinh doanh cấp Giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh.

    4. Trường hợp doanh nghiệp lập chi nhánh, văn phòng đại diện tại tỉnh, thành phố khác nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính, Phòng Đăng ký kinh doanh nơi chi nhánh, văn phòng đi diện đặt trụ sở gửi thông tin đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đtrụ sở chính.

    Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-