Đăng ký KT3

Chủ đề   RSS   
  • #85548 28/02/2011

    ledungbuild

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/02/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng ký KT3

    Tôi cùng gia đình (04 người, gồm mẹ, vợ và con(6 tháng tuổi)) từ Thanh Hóa ra Hà Nội làm việc 02/2011, tôi có thuê một phòng để ở và phục vụ nhu cầu của mình. Giờ tôi muốn ở dài hạn nên muốn làm thủ tục đăng ký KT3? Xin hỏi luật sư thủ tục có những gì? Và có cần phải đăng ký nhập khẩu không?
     
    8010 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #86011   02/03/2011

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3185
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 66 lần


            Chào bạn.
            Hồ sơ đăng kí tạm trú gồm :

    1. Hồ sơ đăng ký tạm trú, bao gồm:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu.

    b) Giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp theo quy định tại Điều 5 Nghị định số 107/2007/NĐ-CP (trừ trường hợp được chủ hộ có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú đồng ý cho đăng ký tạm trú thì không cần xuất trình giấy tờ về chỗ ở). Đối với trường hợp thuê, mượn, ở nhờ chỗ ở hợp pháp thì đăng ký tạm trú phải có ý kiến đồng ý đăng ký tạm trú của người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, ký, ghi rõ họ tên và ngày, tháng, năm.

    Xuất trình chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi người đó đăng ký thường trú.

    2. Người tạm trú được chủ hộ đồng ý cho nhập vào sổ tạm trú hoặc chủ hộ đồng ý cho đăng ký tạm trú tại nơi thường trú của chủ hộ thì việc đồng ý phải được ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, ký, ghi rõ họ tên và ngày, tháng, năm.

    3. Người đăng ký tạm trú nộp hồ sơ đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn.

           Nếu bạn thuê nhà ở độc lập thì bạn cần giấy tờ chứng minh chổ ở hợp pháp để tạm trú quy định tại điều 5 Nghị định Nghị định 107/2007/NĐ-CP hướng dẫn Luật cư trú. được sửa đổi bổ sung tại Khoản 3 điều 1 Nghị định Nghị định 56/2010/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 107/2007/NĐ-CP hướng dẫn Luật Cư trú

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |