DanLuat 2015

Đăng ký kinh doanh?

Chủ đề   RSS   
  • #224873 08/11/2012

    Đăng ký kinh doanh?

    mẹ em hiện nay là chủ tịch hội đồng quản trị của 01 công ty cổ phần (nhà hàng & du lịch). Bây giờ me em muốn đăng ký thêm kinh doanh hộ cá thể nữa và đứng tên là người đạo diện kinh doanh hộ cá thể đó . Như vậy là mẹ e vừa đứng tên là chủ tịhhội đồng quản trị của công ty cổ phần vừa đứng tên là người đại diện hộ kinh doanh cá thể như vậy có được k ạ!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 08/11/2012 01:58:49 CH thêm dấu tiêu đề
     
    2187 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #224891   08/11/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3711 lần


    Chào bạn!

    Căn cứ NĐ 139/2007/NĐ-CP thì hộ kinh doanh cá thể không có tư cách pháp nhân;

    Căn cứ quy định của Luật doanh nghiệp, mẹ bạn có thể vừa đứng tên đại diện hộ kinh doanh cá thể, vừa đứng tên chủ tịch hội đồng quản trị của Cty Cổ phần.

    Chúc bạn thành công!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    invalid5419941513 (09/11/2012) nhungdhqt (09/11/2012)
  • #225182   09/11/2012

     

    Cảm ơn bạn Nguyenkhanhchinh đã tư vấn cho mình  và đặc biệt cảm diễn đàn đã giúp mình gặp được bạn xuongrong0812@yahoo.com quả là 1 luật sư giỏi và có nhiệt huyết với khách hàng. Công ty Bắc Việt Luật thật may mắn khi có được nhân viên như vậy ! Chúc mọi người 1 ngày vui vẻ ! 

     
    Báo quản trị |  
  • #225221   09/11/2012

    linhngmanh
    linhngmanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/02/2012
    Tổng số bài viết (43)
    Số điểm: 494
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 4 lần


    Điều 12 nghị định 102/2010/NĐ - CP quy định: "Mỗi cá nhân chỉ được quyền đăng ký thành lập một doanh nghiệp tư nhân hoặc một hộ kinh doanh hoặc làm thành viên hợp danh của một công ty hợp danh, trừ trường hợp các thành viên hợp danh còn lại có thỏa thuận khác. Cá nhân chủ sở hữu doanh nghiệp tư nhân hoặc hộ kinh doanh hoặc cá nhân thành viên hợp danh có quyền thành lập, tham gia thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty cổ phần"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-