DanLuat 2015

ĐĂNG KÝ KINH DOANH

Chủ đề   RSS   
  • #424409 12/05/2016

    duyendt.dtc

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐĂNG KÝ KINH DOANH

    Kính gửi quý đơn vị tư vấn luật.

    Tôi có một vấn đề thắc mắc và muôn đượt ư vấn giúp:

    Ngày 31/12/2015 Công ty chúng tối có thay đổi đăng ký kinh doanh chuyển trụ sở từ Quận Hoàng Mai, Hà Nội sang Quận Thanh Xuân, Hà Nội. Theo giấy phép ĐKKD lần 7 cấp ngày 31/07/2015 do Sở KH&ĐT Hà Nội cấp.

    Theo quy định thì chúng tối thuộc đơn vị thành lập trước ngày 01/07/2015 có đang sử dụng con dấu đã được cấp và không phải thay đổi mẫu dấu mới. Vì vậy chúng tôi vẫn sử dụng mẫu dấu cũ (Quận Hoàng Mai - Hà Nội) trong giao dịch bình thường, với ngân hàng và cả cơ quan thuế.

    Đến ngày 11/05/2016 đơn vị chứng tôi có gửi thông báo tài khoản lên Phòng đăng ký kinh doanh Hà Nội nhưng nhận được câu trả lời từ bộ phận một cửa quản lý đại bàn Quận Thanh Xuân là phải chuyển sang đại bàn quản lý của Quận Hoàng Mai, Địa bàn Quận Hoàng Mai không tiếp nhận do mã số quản lý đơn vị tôi đang thuộc Quận Thanh Xuân.

    Cán bộ tư vấn thì yêu cầu doanh nghiệp phải thay đổi mẫu dấu và thông báo mẫu dấu mới với Phòng đăng ký kinh doanh?

    Hiện tại tôi chưa biết đơn vị phải làm nhứng gì cho đứng với các quy định của pháp luật về quản lý và sử dụng mẫu dấu. Kính mong nhận được hồi âm của Quý đơn vị.

    Traant rọng cảm ơn!

     
    2469 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426452   06/06/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Cơ mà giấy CNĐKKD đã cấp theo địa chỉ mới rồi thì làm thôi, tiếp nhận với không tiếp nhận gì.

    Còn vụ con dấu thì theo Nghị định 96/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Doanh nghiệp đã quy định rõ, bạn hỏi họ dựa trên cơ sở nào mà bắt bạn phải làm lại con dấu mới?

    Điều 15. Quản lý và sử dụng con dấu

    1. Các doanh nghiệp đã thành lập trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 tiếp tục sử dụng con dấu đã được cấp cho doanh nghiệp mà không phải thực hiện thông báo mẫu con dấu cho cơ quan đăng ký kinh doanh. Trường hợp doanh nghiệp làm thêm con dấu, thay đổi màu mực dấu thì thực hiện thủ tục thông báo mẫu con dấu theo quy định về đăng ký doanh nghiệp.

    2. Trường hợp doanh nghiệp đã thành lập trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 làm con dấu mới theo quy định tại Nghị định này thì phải nộp lại con dấu và Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cho cơ quan công an nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu. Cơ quan công an cấp giấy biên nhận đã nhận lại con dấu tại thời điểm tiếp nhận lại con dấu của doanh nghiệp.

    3. Trường hợp doanh nghiệp đã thành lập trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 bị mất con dấu, mất Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu thì doanh nghiệp được làm con dấu theo quy định tại Nghị định này; đồng thời thông báo việc mất con dấu, mất Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cho cơ quan công an nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu.

    4. Doanh nghiệp có trách nhiệm thông báo mẫu con dấu với cơ quan đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp có trụ sở chính để đăng tải công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp trong các trường hợp sau đây:

    a) Làm con dấu lần đầu sau khi đăng ký doanh nghiệp;

    b) Thay đổi số lượng, nội dung, hình thức mẫu con dấu và mầu mực dấu;

    c) Hủy mẫu con dấu.

    5. Trình tự, thủ tục và hồ sơ thông báo mẫu con dấu thực hiện theo quy định về đăng ký doanh nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
  • #426468   06/06/2016

    truongnguyenthach1994
    truongnguyenthach1994
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2015
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 2071
    Cảm ơn: 53
    Được cảm ơn 188 lần


    Thay đổi địa chỉ khác quận là phải thay đổi con dấu là đúng rồi mà nhỉ.

     
    Báo quản trị |  
  • #426855   09/06/2016

    HanhPhamhlu
    HanhPhamhlu

    Female
    Sơ sinh

    Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo quy định tại Nghị định 96/2015 Quy định chi tiết một số điều của Luật Doanh nghiệp 2014.

    Điều 15. Quản lý và sử dụng con dấu

    1. Các doanh nghiệp đã thành lập trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 tiếp tục sử dụng con dấu đã được cấp cho doanh nghiệp mà không phải thực hiện thông báo mẫu con dấu cho cơ quan đăng ký kinh doanh. Trường hợp doanh nghiệp làm thêm con dấu, thay đổi màu mực dấu thì thực hiện thủ tục thông báo mẫu con dấu theo quy định về đăng ký doanh nghiệp.

    2. Trường hợp doanh nghiệp đã thành lập trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 làm con dấu mới theo quy định tại Nghị định này thì phải nộp lại con dấu và Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cho cơ quan công an nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu. Cơ quan công an cấp giấy biên nhận đã nhận lại con dấu tại thời điểm tiếp nhận lại con dấu của doanh nghiệp.

    3. Trường hợp doanh nghiệp đã thành lập trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 bị mất con dấu, mất Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu thì doanh nghiệp được làm con dấu theo quy định tại Nghị định này; đồng thời thông báo việc mất con dấu, mất Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cho cơ quan công an nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu.

    4. Doanh nghiệp có trách nhiệm thông báo mẫu con dấu với cơ quan đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp có trụ sở chính để đăng tải công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp trong các trường hợp sau đây:

    a) Làm con dấu lần đầu sau khi đăng ký doanh nghiệp;

    b) Thay đổi số lượng, nội dung, hình thức mẫu con dấu và mầu mực dấu;

    c) Hủy mẫu con dấu.

    5. Trình tự, thủ tục và hồ sơ thông báo mẫu con dấu thực hiện theo quy định về đăng ký doanh nghiệp.

    Như vậy, trường hợp của công ty bạn có sự thay đổi về nội dung con dấu (từ Quận Hoàng Mai sang Quận Thanh Xuân). Công ty bạn cần thực hiện các thủ tục sau:

    Bước 1: Khắc con dấu mới 

    Bước 2: Nộp thông báo thay đổi mẫu dấu tại sở kế hoạch đầu tư

    Bước 3: Trả lại con dấu và đăng ký mẫu dấu tại Cơ quan công an.

    Trân trọng!

    Học để biết, học để làm, học để chung sống, học để tự khẳng định mình

     
    Báo quản trị |  
  • #426882   09/06/2016

    VTCoTo
    VTCoTo
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Con dấu doanh nghiệp phải thể hiện địa bàn nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính cấp huyện trở lên.

    Do đó khi thay đổi địa chỉ sang quận mới thì doanh nghiệp phải khắc con dấu mới và làm thông báo thay đổi mẫu con dấu gửi lên sở kế hoạch đầu tư thông báo đổi mẫu con dấu từ con dấu cũ sang con dấu mới.

    Đối với con dấu cũ, thực tế thì doanh nghiệp có thể tự tiêu hủy mà ko cần phải giao nộp cơ quan công an làm gì cho mất công mất việc. 

    Thân!

    Lighthouse LAW Co.,ltd

    Tel: 046.2966.777. Email: contact@lighthouselaw.vn. Website: lighthouselaw.vn

    Add: Tầng 5, Green Office, A4D6 KĐT Cầu Giấy, p. Dịch Vọng, q.Cầu Giấy, HN

    Lawyer: Vũ Anh Tuấn

    Hotline: 096.2899.659 Email: lstvtuananh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #426954   09/06/2016

    berlin
    berlin

    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2012
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1100
    Cảm ơn: 23
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho em hỏi em thành lập doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ khám chữa bệnh cụ thể là mở phòng khám chuyên khoa nội và phòng thí nghiệm. Cho em hỏi là người đứng đầu chỉ cần có bằng xét nghiệm là mở được phòng khám chuyên khoa nội và phòng xét nghiệm hay cần phải có hai chứng chỉ. hay là hai người có mỗi chứng chí tương ứng với ngành nghề kinh doanh. mong nhận được tư vấn từ luật sư

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-