Đăng Ký Kinh Doanh

Chủ đề   RSS   
  • #377488 03/04/2015

    maithilexuan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng Ký Kinh Doanh

    Kính gửi Luật Sư

    Hiện em đang thuê một địa điểm trên quận 7, TPHCM để mua bán hàng nội thất. Khi em lên Ủy Ban Q7 đăng ký kinh doanh thì bị trả hồ sơ về. Với lý do là địa điểm đó đã được đăng ký kinh doanh rồi, nên phải thông báo với người đã đăng ký trước đến Ủy Ban Q 7 thông báo là dừng hoạt động tại địa điểm trên. Nhưng khi liên hệ chủ cửa hàng củ thì lại không chịu đi thông báo ngừng hoạt động.

    Vậy em xin hỏi nếu người củ không đi thông báo ngừng hoạt động thì cửa hàng của em phải làm sao mới có thể đăng ký kinh doanh được?

    Xin cảm ơn rất nhiều.

     
    3020 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377769   06/04/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn thông báo cho chủ cửa hàng cũ cần đi thông báo chấm dứt hoạt động kinh doanh và trả lại giấy đăng ký kinh doanh, nếu không họ sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 39 Nghị định 155/2013/NĐ-CP - Vi phạm quy định về việc chấm dứt hoạt động của hộ kinh doanh: 

    "1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi chấm dứt hoạt động kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không thông báo hoặc không nộp lại bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện.

    2. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc thông báo hoặc nộp lại bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh cp huyện".

    Nếu họ vẫn không đi thì bạn thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện là chủ cũ không còn kinh doanh nữa nhưng họ không thông báo chấm dứt và đề nghị ra quyết định xử phạt theo quy định vừa nêu.

    Sau khi họ thực hiện xong nghĩa vụ thì bạn đăng ký bình thường.

    Còn một cách khác là bạn không đăng ký kinh doanh theo hình thức hộ kinh doanh mà đăng ký theo hình thức doanh nghiệp tư nhân hoặc công ty tại Phòng đăng ký kinh doanh - Sở kế hoạch đầu tư tỉnh/thành phố

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525