Đăng ký khám chữa bệnh đối với bác sỹ Việt Nam tốt nghiệp ở nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #531365 26/10/2019

    quanlouis

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2019
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Đăng ký khám chữa bệnh đối với bác sỹ Việt Nam tốt nghiệp ở nước ngoài

    Em là bác sĩ tốt nghiệp bên nước ngoài, nay muốn về Việt Nam làm việc. Cho em hỏi em có cần phải đăng ký bằng cấp của em lên Sở Y tế không? Bằng cấp của em đã được Bộ Ngoại giao của nước em tốt nghiệp đóng dấu rồi và có giá trị quốc tế. Em chỉ là du học sinh, nay học xong rồi, muốn về Việt Nam làm việc. Em phải làm thủ tục như thế nào để làm việc bác sĩ ở Việt Nam?
     

     
    434 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quanlouis vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531746   29/10/2019

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 172 lần


    Theo Điều 17 Luật Khám bệnh, chữa bệnh năm 2009 quy định người xin cấp chứng chỉ hành nghề gồm: Bác sỹ, Y sỹ, Điều dưỡng viên, Hộ sinh viên, Kỹ thuật viên, Lương y, Người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền”.

    Theo điểm a khoản 1 Điều 24 Luật Khám bệnh, chữa bệnh năm 2009 quy định: 

    “Người có văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam, trước khi được cấp chứng chỉ hành nghề, phải qua thời gian thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh 18 tháng thực hành tại bệnh viện, viện nghiên cứu có giường bệnh (sau đây gọi chung là bệnh viện) đối với bác sỹ”.

    Điểm i khoản 4 Điều 23 Nghị định 109/2016/NĐ-CP quy định: “Ngoài các đối tượng quy định tại các điểm c, d, đ, e, g và h khoản này, các đối tượng khác làm việc trong bệnh viện nếu thực hiện việc khám bệnh, chữa bệnh thì phải có chứng chỉ hành nghề và chỉ được thực hiện việc khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi công việc được phân công. Việc phân công phải được thể hiện bằng văn bản, phù hợp với phạm vi hoạt động chuyên môn ghi trong chứng chỉ hành nghề” và khoản 1 Điều 13 Nghị định 109/2016/NĐ-CP quy định: “Việc đăng ký hành nghề do người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh lập theo Mẫu quy định tại Phụ lục IV ban hành kèm theo Nghị định này”.

    Như vậy, trường hợp anh là du học sinh tốt nghiệp bác sĩ ở nước ngoài muốn làm việc ở Việt Nam phải qua thực hành khám bệnh, chữa bệnh tại bệnh viện. Sau khi trải qua 18 tháng thực hành, thì đăng ký đề nghị cấp CCHN khám bệnh, chữa bệnh tại Bộ Y tế (nếu thực hành tại bệnh viện thuộc Bộ Y tế hoặc tại bệnh viện thuộc các bộ khác) hoặc Sở Y tế (nếu thực hành tại bệnh viện trên địa bàn quản lý của Sở Y tế) và được cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đăng ký hành nghề với Bộ Y tế (nếu cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trực thuộc Bộ Y tế) hoặc Sở Y tế (nếu cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có trụ sở đóng trên địa bàn quản lý) sau khi anh được cấp CCHN. Lưu ý: giấy tờ do tổ chức nước ngoài cấp thì phải hợp pháp hóa lãnh sự và dịch ra tiếng Việt, bản dịch phải được chứng thực theo quy định của pháp luật Việt Nam.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vyvy2409 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/10/2019)