DanLuat 2015

Đăng ký khai sinh quá hạn

Chủ đề   RSS   
  • #59969 08/09/2010

    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1484 lần


    Đăng ký khai sinh quá hạn

    Xin chào các LS và các bạn,
        Tôi có một vấn đề nhờ mọi người tư vấn giúp.
        Một cặp vợ chồng sống chung từ năm 2007, không đăng ký kết hôn. 2 người có với nhau 1 con gần 2 tuổi sống chung với người chồng và gia đình chồng, và đến nay chưa đăng ký khai sinh cho bé. Người vợ đang giữ Giấy chứng sinh và hiện không muốn gặp mặt chồng, cho nên cũng không thể gặp mặt con. Gia đình chồng muốn nhờ người vợ gửi Giấy chứng sinh cho họ tự đi làm khai sinh cho bé. Câu hỏi đặt ra là:
        1- Bên gia đình chồng đi đăng ký khai sinh quá hạn cho bé có được không?
        2- Khi đăng ký khai sinh quá hạn với Giấy chứng sinh như vậy, tên người vợ có được ghi vào Giấy khai sinh của bé không?
        3- Khi đăng ký khai sinh quá hạn, có phải kết hợp làm thủ tục nhận con cho cha (người chồng) hay không hay tên người cha đương nhiên được ghi vào Giấy khai sinh của bé?
        4- Nếu người vợ sợ không có tên mình là mẹ trên Giấy khai sinh của bé, thì người mẹ sẽ sắp xếp để tự đứng ra làm khai sinh quá hạn cho bé. Điều này có tốt hơn không và có đăng ký được không?
        Mong nhận hồi âm của mọi người. Xin cám ơn.
    Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 08/09/2010 03:19:39 PM Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 08/09/2010 02:00:04 PM

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    8488 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #60033   08/09/2010

    TRITHONGMINHNHANTAO
    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1715
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Trả lời bạn như sau:

    1/ Điều 14 NĐ 158/2005/NĐ-CP quy định trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày sinh con, cha, mẹ có trách nhiệm đi khai sinh cho con; nếu cha, mẹ không thể đi khai sinh, thì ông, bà hoặc những người thân thích khác đi khai sinh cho trẻ em.

    Do hai bên nam nữ không đăng ký kết hôn nên người cha hoặc ông bà nội không thể chứng minh mối quan hệ với đứa bé đó nên khó có thể đi làm thủ tục khai sinh cho cháu bé.

    2/ Khi đăng ký khai sinh quá hạn thì tên người vợ phải được ghi vào giấy khai sinh.

    3/ Trường hợp đi đăng ký khai sinh quá hạn mà cha và mẹ cùng đồng ý thừa nhận mối quan hệ cha-mẹ-con với đứa bé thì không cần làm thủ tục nhận con (Điểm b Mục 4 Khoản 2 phần II Thông tư số 01/2008/TT-BTP).

    Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh cho con mà người nữ không thừa nhận mối quan hệ cha con thì người cha phải làm thủ tục nhận con. Trường hợp này là có tranh chấp nên phải yêu cầu Tòa án giải quyết(Khoàn 3 Điều 15 NĐ 158/2005/NĐ-CP).

    4/ Người mẹ đăng ký khai sinh quá hạn cho con là quá tốt rồi vì cặp nam nữ này không đăng ký kết hôn nên người nam khó có thể đi đăng ký khai sinh cho con vì muốn đăng ký phải làm thủ tục nhận con nữa mới được; đồng thời thẩm quyền đăng ký khai sinh là UBND cấp xã nơi người mẹ cư trú. Chỉ trong trường hợp không xác định được nơi cư trú của người mẹ, thì UBND cấp xã, nơi cư trú của người cha thực hiện việc đăng ký khai sinh thôi.

    Cập nhật bởi admin ngày 08/09/2010 09:03:43 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #60040   08/09/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 150
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3287
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần



    Vấn đề bạn nêu ra nên đăng ký khai sinh quá hạn cho con ngoài giá thú :

    " Theo Nghị định 158/2005/NĐ-CP của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch thì trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú được quy định như sau: nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong sổ  đăng ký khai sinh và giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì UBND cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh."

    Cập nhật bởi admin ngày 08/09/2010 10:04:23 PM

    We can do !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-