DanLuat 2015

Đăng ký khai sinh hộ

Chủ đề   RSS   
  • #337569 07/08/2014

    HiepDinh01

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/06/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng ký khai sinh hộ

     Chị tôi sinh con gái, do mổ đẻ nên phải nằm một chỗ. Anh rể lại là bộ đội hải quân, công tác ngoài đảo không về được. Hỏi Chị tôi có thể nhờ mẹ chồng hoặc nhờ tôi đi đăng ký khai sinh cho con được không ? Khi đi đăng ký khai sinh phải mang theo giấy tờ gì ? Việc đăng ký khai sinh do cơ quan nào thực hiện ôi

    Tôi xin cảm ơn!

     
    2140 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #337578   07/08/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 182 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Người đi đăng ký khai sinh (cha, mẹ, ông, bà hoặc người thân thích khác của trẻ) chuẩn bị những giấy tờ sau:

          - Giấy chứng sinh (do Bệnh viện, Cơ sở y tế nơi trẻ sinh ra cấp). Nếu trẻ sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Nếu không có người làm chứng, người đi khai sinh làm giấy cam đoan việc sinh là có thực.     
          - Sổ Hộ khẩu (hoặc giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể, Giấy đăng ký tạm trú có thời hạn của cha, mẹ trẻ. Trường hợp đã ly hôn thì mang hộ khẩu của người đi khai sinh.     
          - Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ (nếu cha, mẹ của trẻ có đăng ký kết hôn). Nếu cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ quan hệ hôn nhân của cha mẹ, không bắt buộc xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn.   
          - CMND/Hộ chiếu Việt Nam (bản chính và bản photo) của cha mẹ hoặc người đi làm thay.
          - Điền mẫu tờ khai đăng ký khai sinh.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #337622   07/08/2014

    hieuht_Law
    hieuht_Law

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn!.
    về câu hỏi của bạn mình xin trả lời như sau:
    1. Người đi đăng ký khai sinh.
    Theo quy định tại điều 10 Nghị định 158/2005/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hộ tịch và khoản 3 Điều 1 nghj định 06/2012/NĐ-CPsửa đổi bổ sung một số điều của các nghị định về hộ tịch, hôn nhân gia đình và chứng thực, thì bạn hoặc mẹ chồng của chị bạn có thể đi thay nhưng phải có giấy tờ chứng minh mối quan hệ nêu trên.
    2. Cơ quan có thẩm quyền đăng ký khai sinh:
    Theo quy định tại điều 13 nghị định 158/2005 thì 
    1. Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp xã), nơi cư trú của người mẹ thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em; nếu không xác định được nơi cư trú của người mẹ, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người cha thực hiện việc đăng ký khai sinh.
     2. Trong trường hợp không xác định được nơi cư trú của người mẹ và người cha, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi trẻ em đang sinh sống trên thực tế thực hiện việc đăng ký khai sinh.
    3. Những giấy tờ cần mang theo:
    - Giấy chứng sinh (theo mẫu quy định) Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.
    - Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn trong trường hợp cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ về quan hệ hôn nhân của cha mẹ trẻ em, thì không bắt buộc phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn.
    - Tờ khai đăng ký khai sinh
    - Chứng minh thư nhân dân hoặc hộ chiếu của người đi đăng ký khai sinh
    - Sổ hộ khẩu để chứng minh mối quan hệ với người có yêu cầu đăng ký khai sinh.

    Hồ Hiếu l Chuyên viên - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0984.426.038 - E: hohieu@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-