DanLuat 2015

đăng ký khai sinh có yếu tố nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #439006 18/10/2016

    phamthanhson

    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2011
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 780
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    đăng ký khai sinh có yếu tố nước ngoài

    Chào LS !

    xin hỏi LS trường hợp: Vợ là người Việt Nam, chồng là người nước ngoài

    sinh con và thống nhất lất quốc tịch việt Nam. Vậy đặt tên con có bắc buộc phải là tên Việt Nam hay không?

     
    7931 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhson vì bài viết hữu ích
    trang_u (18/10/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439008   18/10/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1523 lần


    Chào bạn , đăng ký khai sinh có yếu tố nước ngoài hiện nay thực hiện theo Điều 36 Luật hộ tịch 2014:

    Điều 36. Thủ tục đăng ký khai sinh

    1. Người đi đăng ký khai sinh nộp giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Luật này cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp cha hoặc mẹ hoặc cả cha và mẹ là người nước ngoài thì phải nộp văn bản thỏa thuận của cha, mẹ về việc chọn quốc tịch cho con.

    Trường hợp cha, mẹ chọn quốc tịch nước ngoài cho con thì văn bản thỏa thuận phải có xác nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền của nước ngoài mà người đó là công dân.

    2. Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy thông tin khai sinh đầy đủ và phù hợp, công chức làm công tác hộ tịch ghi nội dung khai sinh theo quy định tại Điều 14 của Luật này vào Sổ hộ tịch; trường hợp trẻ em có quốc tịch nước ngoài thì không ghi nội dung quy định tại điểm c khoản 1 Điều 14 của Luật này.

    Công chức làm công tác hộ tịch, người đi đăng ký khai sinh cùng ký tên vào Sổ hộ tịch. Phòng Tư pháp báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp Giấy khai sinh cho người được đăng ký khai sinh.

    3. Chính phủ quy định thủ tục đăng ký khai sinh đối với các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 35 của Luật này.

    Còn việc đặt tên con theo mình được biết, hiện nay vẫn cho phép đặt tên kiểu nửa Anh nửa Việt, nhưng từ ngày 01/01/2017 theo Bộ luật dân sự 2015 thì phải đặt tên con hoàn toàn bằng tiếng Việt:

    Điều 26. Quyền có họ, tên

    ...

    3. Việc đặt tên bị hạn chế trong trường hợp xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc trái với các nguyên tắc cơ bản của pháp luật dân sự quy định tại Điều 3 của Bộ luật này.

    Tên của công dân Việt Nam phải bằng tiếng Việt hoặc tiếng dân tộc khác của Việt Nam; không đặt tên bằng số, bằng một ký tự mà không phải là chữ.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #439022   18/10/2016

    ls.nguyenxuantoan
    ls.nguyenxuantoan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2016
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Điều 26 Bộ luật Dân sự 2005 có quy định: "Công dân có quyền đối với họ, tên. Họ tên của một người được xác định theo tên khai sinh của người đó". Khi trẻ em được sinh ra, trong hạn 60 ngày thì cha, mẹ có trách nhiệm đi đăng ký khai sinh cho con.

    Tại Khoản a Điều 4 Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 không đưa ra quy định cụ thể nào về vấn đề đặt tên cho con trong trường hợp đăng ký khai sinh trong nước mà chỉ đưa ra quy định về việc đặt tên cho con khi đi đăng ký khai sinh có yếu tố nước ngoài như sau:quy định: Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ em được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ theo quy định của pháp luật dân sự và được thể hiện trong Tờ khai đăng ký khai sinh; trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán;

    Như vậy trong việc đặt tên khi đi đăng ký khai sinh cho con, pháp luật chưa có quy định cụ thể nào về vấn đề có được đặt tên cho con, tên nước ngoài hay không và độ dài tối đa của họ, tên là bao nhiêu. Vì thế nên khi thực hiện trách nhiệm đi đăng ký khai sinh việc đặt tên cho con như thế nào chủ yếu phụ thuộc vào sự lựa chọn của cha, mẹ và theo tập quán của địa phương hoặc quốc gia của bố hoặc mẹ là người nước ngoài.

    Nếu có gì thắc mắc hãy liên hệ trực tiếp với tôi.

    Luật sư: Nguyễn Xuân Toán - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

    Điện thoại: 0987476885 . Email: van.toan76@yahoo.com.vn

    Địa chỉ: 33/20 Ngõ Văn Chương – Phường Văn Chương – Quận Đống Đa – Thành phố Hà Nội – Việt Nam.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ls.nguyenxuantoan vì bài viết hữu ích
    trang_u (18/10/2016)
  • #439023   18/10/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1523 lần


    Chào bác ls.nguyenxuantoan, như bác nói là quy định hiện tại, còn như quy định cháu vừa nêu trên thì có lẽ từ ngày 01/01/2017, không được thoải mái đặt tên cho con nữa mà phải đặt tên con bằng tiếng Việt? Theo bác việc thay đổi này có hợp lý không? 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-