DanLuat 2015

Đăng ký khai sinh cho con tại nơi tạm trú có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #456878 10/06/2017

    anthuylaw
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (433)
    Số điểm: 3381
    Cảm ơn: 214
    Được cảm ơn 67 lần


    Đăng ký khai sinh cho con tại nơi tạm trú có được không?

    Em chào các anh chị. Em có một tình huống bạn em hỏi mong các anh chị giải đáp giúp em là: Bạn em và chồng chưa đăng ký kết hôn nhưng đã có con. Bây giờ bạn em làm giấy khai sinh tại nơi bạn em tạm trú được không. Bạn em chưa có KT3. Nếu đăng ký nơi tạm trú được thì cần điều kiện gì không?

    Không có gì là không thể

     
    1871 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #456894   10/06/2017

    ntqn1993
    ntqn1993
    Top 500
    Female
    Lớp 2

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2015
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 3915
    Cảm ơn: 282
    Được cảm ơn 126 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề này thì mình xin có một số trao đổi để bạn tham khảo như sau:

    Điều 13 của Luật hộ tịch 2014 có quy định
    "Điều 13. Thẩm quyền đăng ký khai sinh
    Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh."

    Theo khoản 1 điều 5 của nghị định 31/2014/NĐ-CP hướng dẫn chi tiết và biện pháp thi hành Luật cư trú ban hành ngày 18/4/2014 quy định như sau:

    "Điều 5. Nơi cư trú của công dân

    1. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú. Mỗi công dân chỉ được đăng ký thường trú tại một chỗ ở hợp pháp và là nơi thường xuyên sinh sống.

    Chỗ ở hợp pháp có thể thuộc quyền sở hữu, sử dụng của công dân hoặc được cơ quan, tổ chức, cá nhân cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ theo quy định của pháp luật. Đối với chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn hoặc ở nhờ của cá nhân, tổ chức tại thành phố trực thuộc trung ương phải bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố."
    Như vậy, theo những quy định trên thì bạn của bạn có thể đăng ký khai sinh cho con tại nơi tạm trú.

    Có gì sai sót mong mọi người nhiệt tình đóng góp giúp em với ạ.

    Lavie est belle

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-