Đăng ký khai sinh cho con có mất phí không?

Chủ đề   RSS   
  • #492624 25/05/2018

    kimgam2708
    Top 500
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (295)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 69 lần


    Đăng ký khai sinh cho con có mất phí không?

    Xin chào Cộng đồng Dân luật, tôi tên Minh sinh sống và làm việc tại Nghệ An. Vợ tôi sinh con được hơn một tuần và giờ tôi muốn đi đăng ký khai sinh cho con, thì tôi sẽ đăng ký tại cơ quan nào? Đóng phí bao nhiêu? Tôi có thể tìm hiểu tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được câu trả lời, chân thành cảm ơn!

    Trả lời:

    - Căn cứ theo quy định tại Điều 13 Luật hộ tịch 2014, thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh.

    Bên cạnh đó, thì theo Khoản 1 Điều 12 Luật Cư trú 2006 có quy định: Nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú.

    - Theo quy định tại Khoản 1 Điều 11 Luật Hộ tịch 2014, miễn lệ phí đăng ký hộ tịch trong những trường hợp sau:

    + Đăng ký hộ tịch cho người thuộc gia đình có công với cách mạng; người thuộc hộ nghèo; người khuyết tật;

    + Đăng ký khai sinh, khai tử đúng hạn, giám hộ, kết hôn của công dân Việt Nam cư trú ở trong nước.

    Vậy theo như thông tin chia sẻ trên thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký thường trú hoặc nơi tạm trú của anh hoặc của vợ sẽ là cơ quan có thẩm quyền đăng ký khai sinh cho con của anh chị. Trường hợp đăng ký khai sinh cho con là công dân Việt Nam và cư trú ở trong nước thì được miễn lệ phí đăng ký hộ tịch.

    Trường hợp đăng ký khai sinh không đúng hạn (quá 60 ngày kể từ ngày sinh con) thì phải đóng lệ phí tùy thuộc vào điều kiện thực tế của địa phương mà quy định mức thu cho phù hợp (Theo Điểm c Khoản 2 Điều 5 Thông tư 250/2016/TT-BTC).

    Trên đây là nội dung tư vấn: Có phải đóng lệ phí khi đăng ký khai sinh cho con. Để hiểu rõ và chi tiết hơn vui lòng xem thêm tại Luật Hộ tịch 2014. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

    Trân trọng!

     
    17773 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #492765   28/05/2018

    Nội dung chia sẻ của bạn rất chính xác. Qua đây mình cũng có vướng mắc mong bạn hỗ trợ giúp mình như sau: Trường hợp anh A và chị B đều sinh ra và lớn lên ở tỉnh Thanh Hóa, nhưng anh chị vào TPHCM sinh sống, sau đó sinh con ở TPHCM luôn thì liệu việc làm khai sinh cho bé có được thực hiện ở TPHCM không hay bắt buộc phải về quê thường trú của bố mẹ để đăng ký nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuongkp2708 vì bài viết hữu ích
    kimgam2708 (28/05/2018)
  • #492790   28/05/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 500
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (295)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 69 lần


    thuongkp2708 viết:

    Nội dung chia sẻ của bạn rất chính xác. Qua đây mình cũng có vướng mắc mong bạn hỗ trợ giúp mình như sau: Trường hợp anh A và chị B đều sinh ra và lớn lên ở tỉnh Thanh Hóa, nhưng anh chị vào TPHCM sinh sống, sau đó sinh con ở TPHCM luôn thì liệu việc làm khai sinh cho bé có được thực hiện ở TPHCM không hay bắt buộc phải về quê thường trú của bố mẹ để đăng ký nhỉ?

    Chào bạn, theo như thông tin mà bạn cung cấp thì mình có vài thông tin chia sẻ như sau:

    - Anh A và chị B lớn lên tại tỉnh Thanh Hóa, vậy là HKTT là ở Thanh Hóa

    - Anh A và chị B vào Tp. HCM để làm ăn, sinh sống vậy là có hộ khẩu tạm trú tại TPHCM

    Căn cứ Điều 13 Luật hộ tịch 2014: "Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh". Vậy Nếu người cha hoặc mẹ đăng ký thường trú ở một nơi nhưng thực tế đang sinh sống, làm việc ổn định ở nơi khác (nơi đăng ký tạm trú), thì UBND cấp xã, phường nơi đó cũng có quyền đăng ký khai sinh cho trẻ.

    Vậy anh A và chị B có thể đến UBND xã, phường nơi mình đang tạm trú ở TPHCM để làm khai sinh cho bé mà không cần phải về Thanh Hóa bạn nhé.

    Trên đây là vài thông tin chia sẻ cùng bạn, nếu có sai sót mong được sự đóng góp để bài viết hoàn thiện hơn.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimgam2708 vì bài viết hữu ích
    thuongkp2708 (31/05/2018)
  • #493074   31/05/2018

    hoatuyetly152
    hoatuyetly152
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (445)
    Số điểm: 2979
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 80 lần


    Khi bạn đăng ký khai sinh cho con đúng hạn (trong vòng 60 ngày kể từ ngày sinh con) thì không bị mất phí đăng ký. Thế nhưng nếu bạn đăng ký khai sinh quá hạn thì có thể bị phạt cảnh cáo hoặc nếu nội dung có sửa chữa, sai lệch thì có thể bị phạt tiền theo quy định tại điều 27, Nghị định số 110/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính bổ trợ hành chính tư pháp.

    Điều 27. Hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai sinh

    1. Cảnh cáo đối với người có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em mà không thực hiện việc đăng ký đúng thời hạn quy định.

    2. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi sửa chữa, tẩy xóa, làm sai lệch nội dung giấy tờ do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp để làm thủ tục đăng ký khai sinh.

    3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Làm chứng sai sự thật về việc sinh;

    b) Cố ý khai không đúng sự thật về nội dung khai sinh;

    c) Sử dụng giấy tờ giả để làm thủ tục đăng ký khai sinh.

    4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm giả giấy tờ để làm thủ tục đăng ký khai sinh.

    5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Hủy bỏ giấy tờ giả đối với hành vi quy định tại Điểm c Khoản 3, Khoản 4 Điều này.

     

     
    Báo quản trị |