DanLuat 2015

Đăng ký khai sinh cho con

Chủ đề   RSS   
  • #173675 23/03/2012

    dungdt84

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng ký khai sinh cho con

    Chào luật sư!
    Em muốn làm giấy khai sinh cho con của em, nhưng không muốn làm ở địa phương vì em không muốn nhắc tới cha của bé, em không muốn mọi người biết. Hiện giờ em không sinh sống tại địa phương. Em muốn làm Giấy khai sinh cho cháu nhưng không muốn làm tại nơi em đăng ký hộ khẩu thường trú ? Xin Luật Sư chỉ giúp, em xin cảm ơn!

     
    3453 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #173676   23/03/2012

    cuongluatsu
    cuongluatsu
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 906
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 62 lần


    Chào bạn!
    Xin tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định pháp luật hộ tịch tại điều 14 - Nghị định158/2005/NĐ-CP ngày 27-12-2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch thì: “Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày sinh con, cha, mẹ có trách nhiệm đi khai sinh cho con; nếu cha, mẹ không thể đi khai sinh, thì ông, bà hoặc những người thân thích khác đi khai sinh cho trẻ em”.

    Thẩm quyền đăng ký khai sinh được thực hiện theo Điều 13, nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27-12-2005 như sau:

    1. Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp xã), nơi cư trú của người mẹ thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em; nếu không xác định được nơi cư trú của người mẹ, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người cha thực hiện việc đăng ký khai sinh.

    2. Trong trường hợp không xác định được nơi cư trú của người mẹ và người cha, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi trẻ em đang sinh sống trên thực tế thực hiện việc đăng ký khai sinh.

    3. Việc đăng ký khai sinh cho trẻ em bị bỏ rơi được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người đang tạm thời nuôi dưỡng hoặc nơi có trụ sở của tổ chức đang tạm thời nuôi dưỡng trẻ em đó.

    Và thủ tục đăng ký khai sinh được tiến hành theo thủ tục sau:

    (Điều 15 - Nghị định158/2005/NĐ-CP)

    Người đăng ký khai sinh phải nộp giấy chứng sinh (theo mẫu) và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ trẻ em có đăng ký kết hôn).

    Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp, nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.

    Trong trường hợp cán bộ tư pháp hộ tịch biết rõ về quan hệ hôn nhân của cha, mẹ trẻ em, thì không bắt buộc phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn.

    Như vậy, trường hợp của bạn  không xác định được thì bạn có thể thực hiện việc đăng ký khai sinh cho bé tại nơi bạn đăng ký tạm trú mà bạn và bé đang sinh sống.

    Công ty luật hợp danh Sự Thật - Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Giám đốc: Luật sư Tạ Quốc Cường -

    - Điện thoại: 0912 479 766 - 09133 828 74- Website: luatsuthat.vn

    - Gmail: cuongluatsust@gmail.com - Phương châm: CÓ TÀI, CÓ TÂM, SẼ CÓ TẦM.

    - Địa chỉ: Số 12, ngõ 71, đường Nguyên Hồng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội.

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ

    1. Cử luật sư tranh tụng tại Tòa án trong các vụ án Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại

    Luật sư đại diện theo ủy quyền tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý...

    2. Tư vấn pháp luật trực tiếp hoặc bằng văn bản cho các tố chức, cá nhân trong mọi lĩnh vực pháp luật.

    3. Tư vấn lập dự án đầu tư, xin thuê đất, chuyển nhượng dự án. Mua bán doanh nghiệp, đấu thầu...

    4. Thu hồi công nợ, tư vấn thu hồi nợ "Xấu".

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn cuongluatsu vì bài viết hữu ích
    phongchan87 (23/03/2012) dungdt84 (23/03/2012)

0 Thành viên đang online
-