đăng ký kết hôn và nhập hộ khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #432867 08/08/2016

    đăng ký kết hôn và nhập hộ khẩu

    xin chào luật sư:

    theo pháp luật hiện tại ở Việt Nam thì khi đăng kí kết hôn sau khoảng thời gian bao lâu người nữ sẽ tách hộ khẩu khỏi gia đình và nhập vào bên hộ khẩu của chồng.Xin Cám ơn luật sư đã tư vấn 

     
    11238 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #433161   10/08/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10322)
    Số điểm: 58848
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4301 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Hiện nay pháp luật không quy định thời gian bạn hỏi là bao lâu mà còn phụ thuộc vào ý chí và nguyện vọng của người nữ. Nếu người nữa cám thấy cần thiết phải tách khẩu nhập theo chồng để thuận tiện trong sinh hoạt, cuộc sống, đi lại thì sau khi có giấy đăng ký kết hôn thi có có thể tiến hành ngay. Người lại, nếu thấy không cần thiết thì họ có quyền không nhập theo chồng cũng chẳng sao.

    Thân chào

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #437543   04/10/2016

    moonsmile
    moonsmile

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2016
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề bạn thắc mắc mình xin đưa ra một vài căn cứ sau đây để bạn hiểu hơn:

    Căn cứ theo quy định của Luật cư trú sửa đổi bổ sung năm 2013 tại các điều 3, 15 thì:

    Điều 3: Quyền cư trú của công dân:

    Công dân có quyền tự do cư trú theo quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan. Công dân có đủ điều kiện đăng ký thường trú, tạm trú thì có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký thường trú, tạm trú.

    Quyền tự do cư trú của công dân chỉ bị hạn chế theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và theo trình tự, thủ tục do pháp luật quy định.

    Điều 15: Nơi cư trú của vợ, chồng:

    1. Nơi cư trú của vợ, chồng là nơi vợ, chồng thường xuyên chung sống.

    2. Vợ, chồng có thể có nơi cư trú khác nhau nếu có thỏa thuận.

    Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 1 Điều 23 Luật Cư trú sửa đổi bổ sung năm 2013 thì: 
    Điều 23. Thay đổi nơi đăng ký thường trú trong trường hợp chuyển chỗ ở hợp pháp
    Người đã đăng ký thường trú mà thay đổi chỗ ở hợp pháp thì trong thời hạn 12 tháng, kể từ ngày chuyển đến chỗ ở hợp pháp mới có trách nhiệm làm thủ tục thay đổi nơi đăng ký thường trú.”
    Chỗ ở hợp pháp là nhà ở, phương tiện hoặc nhà khác mà công dân sử dụng để cư trú. Chỗ ở hợp pháp có thể thuộc quyền sở hữu của công dân hoặc được cơ quan, tổ chức, cá nhân cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ theo quy định của pháp luật.
    Vậy nên trong trường hợp này, nếu người vợ chuyển đến chỗ ở hợp pháp mới thì phải làm thủ tục thay đổi nơi đăng ký thường trú theo quy định của pháp luật.
    Trân trọng!
    Minh Nguyệt   
     

    Lê Minh Nguyệt

    SĐT: 01278 170 394 - 0969 924 238

    Email: trangsang94@gmail.com

    Công ty Luật TNHH Việt Kim

    Địa chỉ: Tầng 5, tòa nhà SHB, số 34 Giang Văn Minh, Phường Kim Mã, Quận Ba Đình, Hà Nội

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com