DanLuat 2015

Đăng ký kết hôn và không tổ chức đám cưới, có hợp pháp không ?

Chủ đề   RSS   
  • #389196 24/06/2015

    LuatSu_Pham

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2014
    Tổng số bài viết (66)
    Số điểm: 699
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 22 lần


    Đăng ký kết hôn và không tổ chức đám cưới, có hợp pháp không ?

    Hôm nay có người bạn gái đi đăng ký kết hôn với bạn trai, hai người chưa được gia đình hai bên đồng ý do đó chưa thể tổ chức đám cưới được?

    Vậy , tôi đặt ra câu hỏi pháp lý để chúng ta cùng tranh luận : Đăng ký kết hôn mà không tổ chức đám cưới thì hôn nhân có hợp pháp hay không?

    Ý kiến 1: Theo điều 3 ( giải thích về kết hôn) 11, Điều 14 Luật HNGD hôn nhân hợp pháp khi đăng ký kết hôn và đủ điều kiện đăng ký => Hợp pháp

    Ý kiến 2: (Một bạn sinh viên) cho rằng hôn nhân phải gồm cả dân sự và pháp lý do đó chưa hợp pháp . Căn cứ bạn ấy chưa tìm ra nhưng có bảo một giảng viên có nói như vậy

    Mọi người tham gia ttranh luận nhé. Ưu tiên chỉ ra căn cứ pháp luật. 

    Nữ Luật sư Phạm - DAPOLAWS

    Phone: 0949 520 032/ Emai l: Dapolaws@gmail.com

    CHUYÊN TÂM - CHUYÊN SÂU - CHUYÊN NGHIỆP

     
    13830 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #389199   24/06/2015

    honhu
    honhu
    Top 75
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (740)
    Số điểm: 32258
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 796 lần


    Câu hỏi có hợp pháp hay không, đăng ký kết hôn không vi phạm điều kiện là hợp pháp rồi. Còn chuyện tổ chức đám cưới là về vấn đề xã hội, không phải mối quan hệ xã hội nào Luật cũng điều chỉnh

    Mình biết khá nhiều người chỉ đăng ký kết hôn chứ không làm đám cưới, chẳng phải vì cha mẹ cấm cản mà do họ không có điều kiện làm 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn honhu vì bài viết hữu ích
    LuatSu_Pham (24/06/2015)
  • #389211   24/06/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3995 lần


    Đủ điều kiện đăng ký kết hôn theo Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014 thì việc đăng ký kết hôn đó hợp pháp, tổ chức đám cưới chỉ là vấn đề hình thức thôi bạn LuatSu_Pham

     
    Báo quản trị |  
  • #389215   24/06/2015

    shin_butchi
    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1679)
    Số điểm: 65192
    Cảm ơn: 834
    Được cảm ơn 1397 lần


    Theo mình để được công nhận là hôn nhân hợp pháp có 2 yếu tố cần phải đáp ứng đủ:

    - Điều kiện kết hôn (về nội dung).

    - Đăng ký kết hôn (về hình thức).

    Đáp ứng đủ 2 điều kiện này theo Luật hôn nhân gia đình 2014 thì đó là hôn nhân hợp pháp.

    Còn vấn đề tổ chức đám cưới hay không, nó chỉ mang tính “hợp pháp” với xã hội, chứ không có giá trị pháp lý.

     
    Báo quản trị |  
  • #389239   24/06/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn.

    - Đăng ký kết hôn là một sự kiện pháp lý làm phát sinh quan hệ (pháp luật) vợ chồng được pháp luật thừa nhận. Từ thời điểm đăng ký kết hôn thì 2 người đã là vợ chồng mà giấy chứng nhận đăng ký kết hôn là chứng cứ không cần phải chứng minh.

    - Tiệc đám cưới chỉ là buổi họp mặt để giới thiệu vợ, chồng với người thân của 2 bên. Đó hoàn toàn không phải là sự kiện pháp lý. Chính vì vậy có đám cưới bạc (20 năm); đám cưới vàng (40 năm); đám cưới kim cương (60 năm) mà không hề bị pháp luật cấm hay hạn chế.

    Nói tóm lại, tiệc đám cưới không có ý nghĩa pháp lý. Một người chưa tổ chức tiệc cưới nhưng đả đăng ký kết hôn thì phải làm thủ tục ly hôn nếu muốn kết hôn với người khác; chưa ĐKKH thì cứ vô tư.

     
    Báo quản trị |  
  • #389249   24/06/2015

    honhu
    honhu
    Top 75
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (740)
    Số điểm: 32258
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 796 lần


    Hồi trước mình có đọc được tin một người đàn ông (gọi là A) đã có vợ con nhưng làm đám cưới (không ĐKKH) với một người khác. Vậy hành vi đó có xử phạt được không?

     
    Báo quản trị |  
  • #389252   24/06/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Trường hợp này là sẽ bị phạt vì đã có vợ mà "sống như vợ chồng" với người khác: hình ảnh đám cưới là chứng cứ để xử lý.

     
    Báo quản trị |  
  • #389255   24/06/2015

    honhu
    honhu
    Top 75
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (740)
    Số điểm: 32258
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 796 lần


    Làm đám cưới thì có gì chứng minh là có "chung sống như vợ chồng" đâu? 

    Tất nhiên ai cũng hiểu là sẽ có hành vi "chung sống như vợ chồng", nhưng nếu cãi ngang, lý sự cùn như vậy thì sao? Có cách nào tìm bằng chứng khác thuyết phục hơn không nhỉ? 

     
    Báo quản trị |  
  • #413549   17/01/2016

    huemi92
    huemi92

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Câu Hỏi 1 /  người phụ nữ có con nhưng 2 bên không tổ chức đám cưới cũng không có đăng ký giấy kết hôn như vậy có hợp pháp không ? 

    Câu Hỏi 2 / người phụ nữ mang tiếng có con nhưng không có tổ chức và không làm tất cả thủ tục như vẫy có thể gọi là phụ nữ chưa chồng không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #430919   15/07/2016

    kimvietrinh
    kimvietrinh

    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm giấy kết hôn rồi mà không cần làm đám cưới là được hông ?? 

     
    Báo quản trị |  
  • #430923   15/07/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Làm giấy kết hôn nghĩa là vợ chồng rồi, cần gì đám cưới nữa.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-