Đăng ký kết hôn thay con được không?

Chủ đề   RSS   
  • #254109 09/04/2013

    Luulyh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng ký kết hôn thay con được không?

    Chào Luật sư !

    Luật sư cho tôi hỏi.....Khi đăng ký kết hôn tại nơi cứ trú của 1 trong hai vợ hoặc chồng, nhưng người chồng vắng mặt vì lý do nào đó, thì người thân trong gia đình ba hoặc mẹ có thể đăng ký thay được ko? Có nghĩa là ký tên dưới sự đảm bảo là ba hoặc mẹ của người chồng....
    Bạn tôi đã có người yêu cũng rơi vào trường hợp như vậy, chuyện là thế này:

    Cô bạn tôi và bạn trai của cô ấy đã và đang yêu nhau. Hai người cũng đã tính đến hôn nhân, nhưng gia đình bạn trai kia không đồng ý, bắt con trai họ phải cưới cô gái khác ( gần nhà, đồng thời cũng là người yêu cũ của anh ấy, nhưng hai người đã chia tay). Ba anh ấy đã tự động đến cơ quan xã nơi cư trú, đăng ký kết hôn giùm con trai khi anh ấy không đồng ý và vắng mặt, chỉ có cô gái kia là có mặt để đăng ký? Tôi được biết Ba anh ấy là người có quyền cao chức trọng trong tỉnh nên có thể làm việc đó một cách hợp pháp .

    Vậy xin hỏi: việc đăng ký như vậy có trái pháp luật và việc đăng ký kết hôn như vậy có được luật pháp công nhận?

    Và khi ba anh ấy đã hoàn thành việc đăng ký kết hôn hộ cho con trai, thì có nghĩa anh ấy là một người đã có gia đình. Vậy  khi cô bạn của tôi và anh ấy vẫn tiếp tục qua lại, liệu bạn của tôi có phải đã phạm pháp không ?Hiện tại bạn tôi rất hoang mang.
    Mong luật sự giải đáp thắc mắc của tôi ! Chân thành cảm ơn rất nhiều !

    Cập nhật bởi Luulyh ngày 09/04/2013 09:41:37 CH Cập nhật bởi Luulyh ngày 09/04/2013 09:40:29 CH
     
    7074 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #254189   10/04/2013

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1018 lần
    Lawyer

    Lý thuyết và thực tế khác xa nhau! Nên tôi không xác định được điều bạn nói đúng hay không! Tôi nghĩ không ai dám làm chuyện ký thay cho con mình, nếu càng làm chức lớn càng không dám

    Vì vậy tốt nhất bạn nên hỏi chính xác người con trai kia về việc đã đăng ký kết hôn chưa? và đã đến UBND phường ký hay không? Không nên quá tin tưởng vào lời nói của người đang yêu!

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    Luulyh (10/04/2013)
  • #254197   10/04/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn.

    LS Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Luật Hôn nhân và gia đình quy định: Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở.

    Điều 14 quy định: khi tổ chức đăng ký kết hôn phải có mặt của hai bên nam, nữ kết hôn. 

    Trong trường hợp bạn của bạn thì cơ quan đăng ký kết hôn và ba của bạn ấy đã vi phạm các quy định cơ bản của pháp luật về kết hôn. Trước mắt, bạn của bạn có thể làm đơn khiếu nại gởi lên UBND nơi đã thực hiện việc đăng ký kết hôn để yêu cầu họ giải quyết khiếu nại về hành vi trái pháp luật của họ gây ra.

    Ngoài ra, bạn của bạn cũng có quyền yêu cầu Tòa án hoặc đề nghị Viện kiểm sát yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật. Khi có quyết định của Tòa án cơ quan đăng ký kết hôn sẽ xóa đăng ký kết hôn trong sổ đăng ký kết hôn.

    Thân mến.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    Luulyh (10/04/2013)
  • #254344   10/04/2013

    Luulyh
    Luulyh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư, câu chuyện này tôi được biết qua lời kể của bạn trai đó ! Và nếu như Ba anh ấy làm được chuyện đk kết hôn thay cho con trai ông ấy thì có phải hai người (bạn trai đó và cô gái kia) có phải đã là vợ chồng trước pháp luật hay ko?...

     
    Báo quản trị |  
  • #254658   12/04/2013

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1018 lần
    Lawyer

    nếu có giấy nghĩa là vợ chồng, tuy nhiên nếu người bạn trai đó khẳng định như thế thì có thể dẫn bạn gái mới đến đăng ký kết hôn, nếu tư pháp phường trả lời đẵ đăng ký rồi thì khiếu nại cho thằng tư pháp đi tù  đi

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977