DanLuat 2015

Đăng ký kết hôn tại TP.HCM khi không có hộ khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #61154 16/09/2010

    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Đăng ký kết hôn tại TP.HCM khi không có hộ khẩu

    Kính gửi các LS và các bạn,

    Nhờ mọi người tư vấn giúp trường hợp cả 2 người nam và nữ không có hộ khẩu thường trú tại TP.HCM, cả hai có KT3 và hộ khẩu ở tỉnh khác, nhưng muốn đăng ký kết hôn tại TP.HCM có được không? Mình tìm trên internet có nhiều LS cho ý kiến khác nhau về việc này. Cám ơn nhiều.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    18596 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #61175   16/09/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào #0072bc;">Maiphuong5!

    Thẩm quyền đăng ký kết hôn được quy định tại Điều 17 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP:
    1. Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của bên nam hoặc bên nữ thực hiên việc đăng ký kết hôn.

    Về thẩm quyền đăng ký hộ tịch nói chung, Điều 8 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP quy định:
    Trong trường hợp Nghị định này quy định thẩm quyền đăng ký hộ tịch theo nơi cư trú, thì thẩm quyền đăng ký hộ tịch được xác định như sau:
    1. Đối với công dân Việt Nam ở trong nước, thì việc đăng ký hộ tịch được thực hiện tại nơi người đó đăng ký hộ khẩu thường trú; nếu không có nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, thì việc đăng ký hộ tịch được thực hiện tại nơi người đó đăng ký tạm trú có thời hạn theo quy định của pháp luật về đăng ký hộ khẩu.

    Đối chiếu trường hợp bạn nêu với hai điều trên thì UBND phường/xã tại thành phố Hồ Chí Minh không có thẩm quyền đăng ký kết hôn cho họ vì họ có đăng ký hộ khẩu thường trú ở tỉnh khác.
    Thân!

     


    Cập nhật bởi admin ngày 17/09/2010 09:04:11 AM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #61245   17/09/2010

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Cám ơn bạn BachThanhDC nhiều, lâu ghê mới gặp lại.

    Thực sự thì mình cũng nghĩ là phải làm thủ tục đăng ký kết hôn tại UBND phường, xã nơi đăng ký HKTT của bên nam hoặc bên nữ. Nhưng vì Luật HNGD 2000 và NĐ 158/2005/NĐ-CP đều quy định: "UBND cấp xã, nơi cư trú của bên nam hoặc bên nữ thực hiện việc đăng ký kết hôn".

    Nơi cư trú, theo định nghĩa tại khoản 1 Điều 12 của Luật Cư trú, là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú. Như vậy, cũng dễ cho rằng có thể đăng ký kết hôn tại nơi tạm trú. Có xã, phường đã hiểu như thế và cho đăng ký kết hôn đối với trường hợp nam, nữ chỉ có hộ khẩu KT3 tại địa phương đó.

    BachThanhDC thấy thế nào? Mọi người có ý kiến gì bổ sung không. Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #61309   17/09/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    @ #0072bc;">Maiphuong5
    Thừa nhận với bạn là trong thực tế, có những trường hợp UBND cấp xã đã thực hiện việc đăng ký kết hôn cho nam, nữ chỉ đăng ký KT3 tại địa phương của họ. Nhưng không phải việc giải quyết như vậy bao giờ cũng đúng cho tất cả mọi trường hợp.
    Khoản 1 Điều 12 Luật cư trú quy định nơi cư trú là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú. Thậm chí Điều 52 BLDS quy định về nơi cư trú còn đơn giản hơn nhiều (nơi cư trú của một cá nhân là bơi người đó thường xuyên sinh sống, cũng có thể là nơi người đó đang sinh sống nếu không xác định được nơi thường xuyên sinh sống). Tuy nhiên đó đều là những quy định chung nhất để xác định nơi cư trú của một người. Còn Điều 8 Nghị định 158/2005/NĐ-CP là quy định được áp dụng riêng cho việc đăng ký hộ tịch, trong đó có đăng ký kết hôn, nên việc đăng ký kết hôn phải tuân thủ quy định này. Theo đó thì thẩm quyền đăng ký kết hôn thuộc về UBND cấp xã nơi họ đăng ký hộ khẩu thường trú. Trường hợp không có nơi đăng ký hộ khẩu thường trú thì mới thuộc thẩm quyền của UBND cấp xã nơi họ đăng ký tạm trú. Trường hợp bạn nêu, cả hai đều có hộ khẩu (thường trú) ở nơi khác nên UBND phường/ xã nơi họ đăng ký tạm trú không có thẩm quyền đăng ký kết hôn.
    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-