DanLuat 2015

Đăng ký kết hôn tại nơi tạm trú

Chủ đề   RSS   
  • #155306 14/12/2011

    nguyenvantuong1986

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng ký kết hôn tại nơi tạm trú

     

    Xin chào luật sư !
    Em có vấn đề rất mong luât sư tư vấn giúp ạ !
    Em và ngươi yêu muôn đăng ký kết hôn nhưng vì công việc nen chung em không thể về nơi thuong tru để đăng ký .Xin luật sư cho biết là chung em có thể đăng ký kết hôn ở nơi tạm trú đươc không ? Nếu được thì thủ tục như thế nào ?( Hien tai chúng em đang tam trú ở Bình Dương .)
    Cảm ơn luật sư rất nhiều?

     
    15302 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #155396   15/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1465 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thẩm quyền đăng ký hộ tịch (trong đó có việc đăng ký kết hôn) đối với công dân Việt Nam ở trong nước được quy định rõ trong khoản 1 Điều 8 Nghị định số 158 ngày 27-12-2005 của Chính phủ (về đăng ký và quản lý hộ tịch): Việc đăng ký hộ tịch trong trường hợp này được thực hiện tại nơi người đó đăng ký hộ khẩu thường trú, nếu không có nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, thì việc đăng ký hộ tịch được thực hiện tại nơi người đó đăng ký tạm trú có thời hạn theo quy định của pháp luật và đăng ký hộ khẩu.

    Như vậy, khi muốn đăng ký kết hôn,hai bạn phải đến UBND cấp xã nơi thường trú của bên nam hoặc bên nữ để thực hiện việc đăng ký kết hôn.

    Tôi cũng khuyên bạn là việc đăng ký kết hôn là chuyện hệ trọng cả đời của mình, nên 02 bạn cũng nên bỏ ít thời gian để về quê đăng ký kết hôn cho trang trọng

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #155423   15/12/2011

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3155
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 64 lần


    Thưa Luật sư,
    Em thấy luật sư trích dẫn điều 8 Nghị định 158/2005/NĐ-CP mà không thấy luật sư trích dẫn điều 17 ạ!


    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #155476   15/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1465 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Tôi giải thích rõ hơn trường hợp trên nhé!
    Thẩm quyền đăng ký kết hôn đối với công dân Việt Nam cư trú ở trong nước được quy định tại Điều 17 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP như sau:
    “Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của bên nam hoặc bên nữ thực hiện việc đăng ký kết hôn”.

    Quy định trên là nguyên tắc chung để xác định thẩm quyền đăng ký kết hôn. Để xác định chính xác thẩm quyền đăng ký kết hôn đối với từng trường hợp cụ thể cần viện dẫn tới quy định tại Điều 8 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP để hiểu và vận dụng quy định về “nơi cư trú” trong xác định thẩm quyền đăng ký kết hôn. Kết hợp Điều 8 và Điều 17 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP, có thể thấy, mặc dù pháp luật quy định có thể lựa chọn nơi đăng ký kết hôn theo nơi cư trú của bên nam hoặc bên nữ, nhưng quyền lựa chọn này chỉ đặt ra trong hai trường hợp sau:
    - Cả bên nam và bên nữ cùng có hộ khẩu thường trú, hoặc;
    - Cả bên nam và bên nữ cùng không có hộ khẩu thường trú mà chỉ có đăng ký tạm trú có thời hạn.
    Ngoài 2 trường hợp nói trên thì việc xác định thẩm quyền đăng ký kết hôn phải tuân theo thứ tự ưu tiên quy định tại Điều 17, đó là: việc đăng ký kết hôn trước hết phải ưu tiên đăng ký tại nơi bên nam hoặc bên nữ có hộ khẩu thường trú. Trong trường hợp cả hai bên không có hộ khẩu thường trú thì mới được đăng ký tại nơi bên nam hoặc bên nữ có đăng ký tạm trú có thời hạn.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-