Đăng ký kết hôn ở nước ngoài có được pháp luật Việt Nam công nhận không?

Chủ đề   RSS   
  • #540579 05/03/2020

    Đăng ký kết hôn ở nước ngoài có được pháp luật Việt Nam công nhận không?

    Câu hỏi: Tôi là người Việt Nam hiện nay đang sinh sống ở Bỉ. Tôi có kết hôn với một người tại Bỉ. Nay chúng tôi dự định về Việt Nam sinh sống. Xin hỏi chúng tôi có phải làm thủ tục đăng ký kết hôn lại ở Việt Nam không?

    Câu trả lời:

    Theo Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định điều kiện kết hôn như sau:

    “1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

    Theo Khoản 3 Điều 3 Luật Hộ tịch 2014 quy định nội dung đăng ký hộ tịch như sau:

    “ Ghi vào Sổ hộ tịch sự kiện khai sinh; kết hôn; ly hôn; hủy việc kết hôn; giám hộ; nhận cha, mẹ, con; xác định cha, mẹ, con; nuôi con nuôi; thay đổi hộ tịch; khai tử của công dân Việt Nam đã được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài.”

    Theo đó, hôn nhân của hai bạn cần đảm bảo các điều kiện kết hôn như trên. Nếu xảy ra những vi phạm sẽ là kết hôn trái pháp luật. Điều này sẽ dẫn đến sự kiện pháp lý là chấm dứt chế độ hôn nhân.

    Trong trường hợp của bạn, bạn cần chuẩn bị bản sao Quyết định về viêc kết hôn của hai bạn đến phòng tư pháp thuộc UBND quận/huyện nơi bạn cư trú để làm thủ tục ghi vào sổ hộ tịch việc kết hôn ở nước ngoài của hai bạn.

     
    305 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận