đăng ký kết hôn mà không có giấy xác nhận tình trạng hôn nhân của địa phương có được hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #238199 08/01/2013

    baolien2209

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    đăng ký kết hôn mà không có giấy xác nhận tình trạng hôn nhân của địa phương có được hay không?

    Luật sư cho em hỏi, em và bạn trai em đều xa quê lên thành phố làm việc, tụi em có thể đăng ký kết hôn ở nơi đang đăng ký tạm trú mà không có giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân của 2 bên được không ạ, nếu được thì tụi em cần những giấy tờ gì để thay thế ạ? Tại vì tụi em quen nhau đã lâu gia đình chưa đồng ý cho tụi em kết hôn ạ, mà hiện tại em và anh ấy cũng không thể về quê được ạ.

     
    6466 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238318   09/01/2013

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

     

    Chào bạn!

    Điều 18 Nghị định 158 và Nghị định 06 quy định về thủ tục kết hôn như sau:

    "Điều 18. Thủ tục đăng ký kết hôn

    1. Khi đăng ký kết hôn, hai bên nam, nữ phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng minh nhân dân.

    Trong trường hợp một người cư trú tại xã, phường, thị trấn này, nhưng đăng ký kết hôn tại xã, phường, thị trấn khác, thì phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú về tình trạng hôn nhân của người đó.

    Đối với người đang trong thời hạn công tác, học tập, lao động ở nước ngoài về nước đăng ký kết hôn, thì phải có xác nhận của Cơ quan Ngoại giao, Lãnh sự Việt Nam tại nước sở tại về tình trạng hôn nhân của người đó.

    Đối với cán bộ, chiến sĩ đang công tác trong lực lượng vũ trang, thì thủ trưởng đơn vị của người đó xác nhận tình trạng hôn nhân.

    Việc xác nhận tình trạng hôn nhân nói trên có thể xác nhận trực tiếp vào Tờ khai đăng ký kết hôn hoặc bằng Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân theo quy định tại chương V của Nghị định này."

    Như vậy, đối chiếu với các quy định trên thì nếu không có giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thì bạn không thể làm thủ tục đăng ký kết hông được.

    Thân chào

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com