Đăng ký kết hôn có được hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #281263 15/08/2013

    thangvietphuc

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 3 lần


    Đăng ký kết hôn có được hay không?

    Cháu tôi đang là sỹ quan quân đội và đang đóng quân tại Vĩnh Phúc. Khoảng 1 tháng trước có dẫn bạn gái về ra mắt gia đình nhưng gia đình kịch liệt phản đối và không có kết hôn. Cháu tôi nhất quyết tiến đến hôn nhân với bạn gái đó và có ý định đăng ký kết hôn tại quê của bạn gái. Xin thư viện pháp luật và các luật sư cho tôi hỏi:

    - Đơn vị nơi cháu tôi công tác có được quyền không cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho cháu tôi hay không?( Gia đình tôi đã lên gặp thủ trưởng đơn vị cháu tôi đang công tác và có trình bày hoàn cảnh, xin thủ trưởng đơn vị không cấp giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân cho cháu tôi)

    - Nếu đơn vị nơi cháu tôi công tác cấp giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân cho cháu tôi, nhưng cháu tôi không có sổ hộ khẩu thì có đăng ký kết hôn được hay không?

    Xin chân thành cảm ơn thư viện pháp luật và các luật sư!

     
    4515 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #281440   16/08/2013

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Dạ chào bác, 

    Với thông tin bác cung cấp tôi xin trả lời như sau:

    - Về việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân: Đối với Sỹ quan quan đội thì thủ trưởng đơn vị nơi sỹ quan đó công tác có quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho Sỹ quan có yêu cầu cấp;

    - Về việc lựa chọn nơi đăng ký kết hôn: Hai bên Nam nữ đều có nơi đăng ký thường trú thì có quyền lựa chọn nơi đăng ký kết hôn tại UBND xã phường mà một trong hai bên thường trú để đăng ký kết hôn.

    Hai bên nam, nữ được kết hôn nếu đảm bảo các điều kiện về việc kết hôn theo quy định tại Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình: 

    "Điều 9. Điều kiện kết hôn

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này."

    Việc cản trở hôn nhân tự nguyện, tiến bộ có thể phạm vào tội cản trở hôn nhân tự nguyện quy định tại Điều 146 Bộ luật Hình sự: 

    "Người nào cưỡng ép người khác kết hôn trái với sự tự nguyện của họ, cản trở người khác kết hôn hoặc duy trì quan hệ hôn nhân tự nguyện, tiến bộ bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần, yêu sách của cải hoặc bằng thủ đoạn khác đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không igam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm."

    Trân trọng!

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.Nguyenthihuong vì bài viết hữu ích
    thangvietphuc (19/08/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM