Đăng ký kết hôn có cần chứng minh?

Chủ đề   RSS   
  • #519176 28/05/2019

    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1298)
    Số điểm: 11507
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 264 lần


    Đăng ký kết hôn có cần chứng minh?

    Điều 18 Luật Hộ tịch 2014 quy định thủ tục đăng ký kết hôn:
     
    1. Hai bên nam, nữ nộp tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định cho cơ quan đăng ký hộ tịch và cùng có mặt khi đăng ký kết hôn.
     
    2. Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình, công chức tư pháp - hộ tịch ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch, cùng hai bên nam, nữ ký tên vào Sổ hộ tịch. Hai bên nam, nữ cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn; công chức tư pháp - hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức trao Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên nam, nữ.
     
    Trường hợp cần xác minh điều kiện kết hôn của hai bên nam, nữ thì thời hạn giải quyết không quá 05 ngày làm việc.
     
    Theo Khoản 1 Điều 2 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định:
     
    Người yêu cầu đăng ký hộ tịch, cấp bản sao trích lục hộ tịch xuất trình bản chính một trong các giấy tờ là hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng (sau đây gọi là giấy tờ tùy thân) để chứng minh về nhân thân.
     
    Trong giai đoạn chuyển tiếp, người yêu cầu đăng ký hộ tịch phải xuất trình giấy tờ chứng minh nơi cư trú.
     
    Như vậy, theo quy định trên thì khi đăng ký kết hôn sẽ phải xuất trình chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị chứng minh về nhân thân thì cơ quan hộ tịch sẽ tiến hành thủ tục đăng ký kết hôn. Và có thể sử dụng giấy tờ khác thay thế.
    Cập nhật bởi anthuylaw ngày 28/05/2019 05:36:14 CH lỗi chính tả

    Không có gì là không thể.

     
    1663 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #519188   28/05/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Cho mình hỏi trường hợp này đăng ký kết hôn từ năm 2015, nhưng hiện tại đã làm mất giấy đăng ký kết hôn (do chuyển chỗ ở) thì có thể xin cấp lại giấy đăng ký kết hôn không? Nếu có thì thủ tục như thế nào? Cơ quan nào có thẩm quyền cấp lại? (phải về địa phương hay có thể thực hiện tại nơi cư trú hiện tại?)
     

     
    Báo quản trị |