Đăng ký hồ sơ người phụ thuộc

Chủ đề   RSS   
  • #529833 30/09/2019

    MyDung1101

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2019
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 980
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Đăng ký hồ sơ người phụ thuộc

    Anh chị cho em hỏi về việc đăng ký hồ sơ người phụ thuộc cho đối tượng là bố, mẹ đẻ, bố mẹ chồng (vợ) nếu không cùng hộ khẩu thì cần những giấy tờ gì? Trường hợp là bố mẹ đẻ nhưng người nộp thuế đã chuyển khẩu đi nơi khác (trên sổ đã bị gạch tên và ghi là chuyển đến địa chỉ mới) thì sổ hộ khẩu có là giấy tờ để chứng minh được quan hệ hay không?

     
    731 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MyDung1101 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529842   30/09/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Về hồ sơ chứng minh người phụ thuộc ("chứng minh" - không phải là "đăng ký") trong trường hợp chị nêu thì sẽ thực hiện theo quy định sau:
     
    Tại Khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC:
     
    "g) Hồ sơ chứng minh người phụ thuộc
     
    g.3) Đối với cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng), cha dượng, mẹ kế, cha nuôi hợp pháp, mẹ nuôi hợp pháp hồ sơ chứng minh gồm:
     
    - Bản chụp Chứng minh nhân dân.
     
    - Giấy tờ hợp pháp để xác định mối quan hệ của người phụ thuộc với người nộp thuế như bản chụp sổ hộ khẩu (nếu có cùng sổ hộ khẩu), giấy khai sinh, quyết định công nhận việc nhận cha, mẹ, con của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.
     
    Trường hợp trong độ tuổi lao động thì ngoài các giấy tờ nêu trên, hồ sơ chứng minh cần có thêm giấy tờ chứng minh là người khuyết tật, không có khả năng lao động như bản chụp Giấy xác nhận khuyết tật theo quy định của pháp luật về người khuyết tật đối với người khuyết tật không có khả năng lao động, bản chụp hồ sơ bệnh án đối với người mắc bệnh không có khả năng lao động (như bệnh AIDS, ung thư, suy thận mãn,..)."
     
    Theo quy định trên thì chị sẽ dùng giấy khai sinh để chứng minh quan hệ, không sử dụng hộ khẩu. Đối với đơn đăng ký thì sẽ thực hiện theo mẫu 16/DK-TNCN như bình thường.
    Cập nhật bởi thuylinh2311 ngày 30/09/2019 09:57:46 CH
     
    Báo quản trị |