Đăng ký hộ kinh doanh cá thể

Chủ đề   RSS   
  • #406076 11/11/2015

    Phan_Thuong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng ký hộ kinh doanh cá thể

    Gửi Luật sư.

     

    Em là kế toán của một doanh nghiệp. Em có hai trường hợp nhờ luật sư tư vấn giúp

    - Bên cty em đang thuê một đội bốc xếp hàng hóa từ kho hàng lên xe chở tới khách hàng. Giờ bên em muốn đội bốc xếp đi đăng ký hộ kinh doanh cá thể, để mua hóa đơn phòng thuế xuất cho cty em làm thủ tục thanh toán chi phí bốc xếp có được không ?

    - Bên em có thuê một xe tải chở hàng . Từ tháng 1 - 6/2015 anh ấy chỉ chở hàng nhưng ko có chứng từ để thanh toán. Từ tháng 7/2015 anh đã thành lập cty vận tải . Giờ bên cty em múôn nhờ anh ấy đi đăng ký hộ kinh doanh cá thể để mua hóa đơn thuế xuất phần chi phí từ tháng 1-6 cho bên em có được không?

     

    Mong nhận được sự giải đáp của Luật Sư. 

    Chân thành cảm ơn.

     
    2807 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #411955   02/01/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    GIờ lập thì trễ rồi, lập gì nữa bạn.

    Hóa đơn lập không đúng thời điểm thì bị phạt.

    Mà có thể lách luật bằng quy định tại Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP và 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ

    Điều 13. Cấp hóa đơn do Cục Thuế đặt in

    1. Cơ quan thuế cấp hóa đơn cho các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng.

    Trường hợp tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng hoặc thuộc trường hợp không phải kê khai, nộp thuế giá trị gia tăng thì cơ quan thuế không cấp hóa đơn.

    3. Cơ quan thuế cấp hóa đơn lẻ cho việc bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ được xác định như sau:

    - Đối với tổ chức: Cơ quan thuế quản lý địa bàn nơi tổ chức đăng ký mã số thuế hoặc nơi tổ chức đóng trụ sở hoặc nơi được ghi trong quyết định thành lập.

    - Đối với hộ và cá nhân không kinh doanh: Cơ quan thuế quản lý địa bàn nơi cấp mã số thuế hoặc nơi đăng ký hộ khẩu thường trú trên sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng minh nhân dân (hoặc hộ chiếu) còn hiệu lực hoặc nơi cư trú do hộ, cá nhân tự kê khai (không cần có xác nhận của chính quyền nơi cư trú).

     
    Báo quản trị |