DanLuat 2015

Đăng ký hộ khẩu thường trú tại TPHCM

Chủ đề   RSS   
  • #366274 05/01/2015

    Honganhdinh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng ký hộ khẩu thường trú tại TPHCM

    Thưa Luật sư!

    Em muốn hỏi về việc nhập khẩu thường trú tại thành phố Hồ Chí Minh.

    Em có đăng ký tạm trú dài hạn tại Quận Thủ Đức thời gian tính đến nay đã được 2 năm. Hiện nay vợ chồng em mới mua một căn nhà tại Quận Bình Tân có sổ hồng và đã làm thủ tục sang tên cùng với các giấy tờ hợp lệ. Vậy em có đủ điều kiện để nhập khẩu vào căn nhà mới mua ở Quận Bình Tân được không? Và thủ tục nhập khẩu cũng như các giấy tờ cần có để làm hồ sơ nhập khẩu gồm những gì?

    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của Luật sư, Em xin cám ơn nhiều ạ!

    Hồng

     
    17445 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #366847   09/01/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Về điều kiện đăng ký hộ khẩu thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương theo quy định của Luật cư trú như sau:

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    1.     Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

     

    Như vậy, nếu bạn đủ điều kiện như trên thì hoàn toàn có thể đăng ký thường trú .

    Thủ tục đăng ký hộ khẩu thường trú theo Điều 21 của Luật cư trú như sau:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

    b, Giấy chuyển hộ khẩu (Bạn lấy tại nơi đăng ký hộ khẩu thường trú trước đây)

    c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này (Bạn cần đem theo đăng ký tạm trú để chứng minh điều này)

     Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do. 

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #367827   15/01/2015

    nguyenthimaimaimai
    nguyenthimaimaimai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    THƯA LUẬT SƯ

    Tôi đã có kt3 từ tháng 8 năm 2013 trong sổ tạm trú của cậu ruột tôi tại quận 7 tp HCM. nhưng do cậu tôi chưa có số nhà và sổ đỏ nên cả gia đình cậu vẫn chỉ dùng sổ tạm trú mà chưa có hộ khẩu.  Bác hàng xóm cạnh nhà cậu tôi có hộ khẩu Q7 và đã đồng ý bảo lãnh cho tôi nhập khẩu  vào nhà bác. Tôi xin hỏi luật sư trường hợp của tôi đã đủ điều kiện nhập khẩu vào nhà bác hàng xóm này chưa nếu bác đồng ý bảo lãnh cho tôi. Hiện nay tôi vẫn đang là giáo viên dạy hợp đồng tại Q4

    XIN CÁM ƠN LUẬT SƯ. CHÚC LUẬT SƯ NĂM MỚI AN LÀNH - HẠNH PHÚC

     
    Báo quản trị |  
  • #387470   11/06/2015

    ngochaiyen
    ngochaiyen

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật Sư!

    Chúc Luật Sư mạnh khỏe , tôi có việc xin nhận được sự tư vấn của Luật SƯ:

    Em gái tôi cùng con trai và con dâu có cùng hộ khẩu do con trai đứng tên chủ hộ.

    Tôi đã nghỉ hưu, muốn nhập vào sổ hộ khẩu đó có được không?

    Nếu không được thì tách em tôi ra 1 sổ hộ khẩu mới, rồi tôi nhập vào với em tôi và cần những thủ tục gì?

    Rất mong nhận được sự trả lời của Luật Sư.

    Cảm ơn Luật Sư và chúc luật Sư hạnh phúc.

     
    Báo quản trị |  
  • #388806   22/06/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

    c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

    e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;

    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;

    5. Trường hợp quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều này đăng ký thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức thì phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố;

    b) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân;

    c) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

    6. Việc đăng ký thường trú vào nội thành thành phố Hà Nội thực hiện theo quy định tại khoản 4 Điều 19 của Luật Thủ đô.

     

    Bạn phải đáp ứng một trong các điều kiện trên thì mới được nhập hộ khẩu vào Tp TW, nên trường hợp này chỉ có áp dụng cho trường hợp tạm trú ít nhất 2 năm, sau đó được người cho ở nhờ chấp nhận nhập hộ khẩu.

    Còn Điều kiện để tách khẩu thì ít nhất đó phải là một hộ gia đình, chứ mình em bạn thì không tách được đâu.

     
    Báo quản trị |  
  • #502799   21/09/2018

    LiennLee
    LiennLee

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm hộ khẩu mới

    Thưa luận sư! e đã làm việc tại cty ở quận Bình Tân đc 3 năm..e mua đất xây nhà ở quận Bình Tân đến nay cũng đc 1 năm..e làm sổ nhà đất đứng tên e từ đầu năm 2018..nhưng mới vào ở đc mấy tháng.. vậy e phải cần làm thủ tục như thế nào để đưa sang công an quận làm hộ khẩu ạ..?? e có hỏi công an phường thì họ chỉ rằng lên cơ quan làm việc xin quyết định tuyển dụng và hợp đồng lao động đã ký 3 năm trc..rồy đem kèm theo sổ nhà..CMND..sổ hộ khẩu ở quê đến công an Quận thì họ sẽ đăng ký cho làm hộ khẩu mà ko cần tạm trú là đúng hay sai ạ..????
     
    Báo quản trị |  
  • #502989   24/09/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8713)
    Số điểm: 48920
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2416 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo nội dung bạn trình bày thi bạn là người ở tỉnh chứ không phải là người thường trú ở Tp. HCM. Vi nếu bạn là người thường trú ở Tp. HCM, khi bạn đã có nhà mới tức là có chổ ở hợp pháp với đầy đủ giấy tờ chứng minh quyền sở hữu thì bạn hoàn toàn có quyền chuyển hộ khẩu của mình về chỗ ở mới của bạn mà không mất thêm thời gian nào.

    Trường hợp bạn là người ở tỉnh, nay đã tạo lập được căn nhà cho riêng mình thi nhờ ở phải có chủ quyền hợp pháp, cộn với điều kiện bạn đã đăng ký tạm trú tại Tp. HCM từ đủ 2 năm trở lên thì bạn sẽ được giải quyết đăng ký hộ khẩu vào căn nhà mới của mình. Nếu bạn chưa đủ điều kiện đã tạm trú tại Tp. HCM từ đủ 2 năm trổ lên thì bạn cần phải đăng ký tạm trú trước, đủ 2 năm mới xin đang ký thương trú vào căn nhà của mình.

    Đó là quy định chung cho việc đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc TW theo luật cư trú hiện nay. Riêng việc khi tiến hành thì công an có đi tắt, cắt giảm điều kiện gì không thì không rõ.

    Thân mến 

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-