DanLuat 2015

Đăng ký Giấy Phép Đầu Tư có Vốn Điều lệ bẳng vốn đấu tư có thiệt thòi gi?

Chủ đề   RSS   
  • #332898 12/07/2014

    STRIKER

    Sơ sinh


    Tham gia:08/09/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng ký Giấy Phép Đầu Tư có Vốn Điều lệ bẳng vốn đấu tư có thiệt thòi gi?

    Thưa Luật sư:

    Công ty tôi có 100% vốn nước ngoài trên giay phép ghi: 

    Vốn điều lệ: 1.000.000 vnd

    Vốn đầu tư: 3.170.000 vnd

    Ông chủ tôi muốn tăng vốn điều lệ bằng vốn đầu tư thì có lợi ích gì không? mà sếp yêu cầu thay đổi giấy phép.  vì Tôi có đọc qua bài " Nhà đầu tư nước ngoài có được góp thêm vốn vào doanh nghiệp FDI ngoài phần vốn Điều lệ đã góp không" thì không cần thay đổi giấy phép nếu chuyển vốn chỉ vượt Vốn điều lệ mà không vượt Vốn đầu tư.

    Xin cho y kien 

    Cam on

     

     
    12598 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #333331   15/07/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Không biết bạn có viết lộn không, chứ công ty mà vốn điều lệ có 1 triệu đồng???

    Về vấn đề này thì không có văn bản quy định cụ thể? Vốn Điều lệ được hiểu là vôn của chủ đầu tư khi thành lập doanh nghiệp và được khi trong Giấy CNĐKKD. Còn vốn đầu tư thì ghi riêng, và thường thì vốn này sẽ cao hơn vốn điều lệ.

    Trường hợp này, nếu vốn Điều lệ càng cao thì khả năng uy tín của DN càng cao, và dễ dàng trong thực hiện các giao dịch với ngân hàng hoặc hồ sơ năng lực công ty.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    STRIKER (30/07/2014)
  • #333481   16/07/2014

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


     

    STRIKER viết:

     

    Thưa Luật sư:

    Công ty tôi có 100% vốn nước ngoài trên giay phép ghi: 

    Vốn điều lệ: 1.000.000 vnd

    Vốn đầu tư: 3.170.000 vnd

    Ông chủ tôi muốn tăng vốn điều lệ bằng vốn đầu tư thì có lợi ích gì không? mà sếp yêu cầu thay đổi giấy phép.  vì Tôi có đọc qua bài " Nhà đầu tư nước ngoài có được góp thêm vốn vào doanh nghiệp FDI ngoài phần vốn Điều lệ đã góp không" thì không cần thay đổi giấy phép nếu chuyển vốn chỉ vượt Vốn điều lệ mà không vượt Vốn đầu tư.

    Xin cho y kien 

    Cam on

     

     

     

    Chào bạn,

    Theo khoản 6, Điều 4 LDN:

    "6. Vốn điều lệ là số vốn do các thành viên, cổ đông góp hoặc cam kết góp trong một thời hạn nhất định và được ghi vào Điều lệ công ty.

    Theo Khoản 9, Điều 3 LĐT:

    "9. Vốn đầu tư là tiền và các tài sản hợp pháp khác để thực hiện các hoạt động đầu tư theo hình thức đầu tư trực tiếp hoặc đầu tư gián tiếp."

    Nên Vốn điều lệ là vốn mà các nhà đầu tư phải góp vào công ty theo cam kết (thực tế sẽ bị kiểm tra và phạt nếu không đúng như cam kết).

    Còn vốn đầu tư là khoản vốn mà các nhà đầu tư dự định sử dụng để thực hiện dự án đầu tư (bao gồm vốn điều lệ + với 1 khoản tiền khác). Thực tế khoản chênh lệch này do công ty huy động, hoặc thực hiện các hợp đồng vay.

    Nên vốn đầu tư sẽ lớn hơn hoặc bằng vốn đầu tư.  Trường hợp vốn đầu tư bằng vốn điều lệ thì Công ty không được huy động thêm vốn hoặc thực hiện các hợp đồng vay. Để có vốn thực hiện dự án, nhà đầu tư có thể tăng thêm tiền bằng cách tăng vốn điều lệ, hoặc công ty huy động vốn, hoặc thực hiện các hợp đồng vay mà không cần tăng vốn điều lệ. Vốn điều lệ càng cao thì rủi ro cho chủ đầu tư càng lớn (vì "chủ sở hữu công ty chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn điều lệ của công ty.")

    Theo tôi thì nên để vốn đầu tư cao hơn vốn điều lệ.

    Trường hợp công ty muốn tăng vốn đầu tư, hoặc vốn điều lệ thì đều phải thực hiện thủ tục thay đổi Giấy chứng nhận đầu tư.

    Regards,

    Văn Hiếu

    Cập nhật bởi legalconsult ngày 16/07/2014 10:05:56 SA

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #333794   18/07/2014

    HUYNHPHUOCLOI
    HUYNHPHUOCLOI

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2014
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn!

    tôi xin giải thích cho bạn các vấn đề sau:

    - Vốn điều lệ là số vốn do các thành viên, cổ đông góp hoặc cam kết góp trong một thời hạn nhất định và được ghi vào Điều lệ công ty (điều 4 luật doanh nghiệp) số vốn này xác định phạm vi trách nhiệm của công ty Ví dụ; công ty bạn có vốn điều lệ là 1.000.000 đồng thì phạm vi trách nhiệm của bạn trong các nghĩa vụ tài chính là  trong phần vốn đã góp trên. vì vậy khi bạn tăng phần vốn này là tăng phần nghĩa vụ tài chính của công ty.

    -Vốn đầu tư là tiền và các tài sản hợp pháp khác để thực hiện các hoạt động đầu tư theo hình thức đầu tư trực tiếp hoặc đầu tư gián tiếp (điều 3 luật đầu tư); nguồn của vốn này có thể là do chủ đầu tư tự góp, vay, huy đông nhà đầu tư khác số vốn này ích hay nhiều tuỳ thuộc vào quy mô của dự án

    - Khi bặn tăng vốn đầu tư hay vốn điều lệ điều phải đăng ký với cơ quan cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư (nơi nhận hồ sơ Sở kế hoạch và đầu tư thẩm quyền giải quyết UBND Cấp tỉnh, TP nếu công ty nằm ngoài khu công nghiệp, khu chấ xuất. còn nếu nằm trong khu công nghiệp khu chế xuất thì đăng ký tại ban quản lý khu công nghiệp, khu chế suất của tỉnh, TP)

    Cập nhật bởi HUYNHPHUOCLOI ngày 18/07/2014 01:56:46 SA

    ĐT: 098 6363 449

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-