Đăng ký giao dịch đảm bảo tại Trung tâm đăng ký

Chủ đề   RSS   
  • #333841 18/07/2014

    Đăng ký giao dịch đảm bảo tại Trung tâm đăng ký

    Chào luật sư!

    Trước đây, Ngân hàng chúng tôi có ký Hợp đồng thế chấp với 01 DNTN, nhưng không có đăng ký giao dịch đảm bảo tại Trung tâm đăng ký. Nay DNTN đó đã chuyển đổi thành Công ty cổ phần. Xin luật sư cho biết,  Hợp đồng thế chấp trước đây còn đủ điều kiện để đăng ký giao dịch bảo đảm tại Trung tâm đăng ký không?

    Xin cám ơn!

     
    5666 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334554   22/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Sau khi tìm hiểu câu hỏi, Luận Nam Long & Cộng sự xin trả lời như sau:

    Luật Doanh nghiệp năm 2005 không có Điều nào quy định về chuyển đổi DNTN thành CTCP. Tuy nhiên, vẫn có thể chuyển đổi từ DNTN sang CTCP theo hai giai đoạn. Giai đoạn một: chuyển doanh nghiệp tư nhân thành công ty TNHH theo Điều 36 Nghị định 102/2010/NĐ-CP. Giai đoạn hai: chuyển công ty TNHH thành CTCP theo Điều 154 Luật Doanh nghiệp 2005. 

    Sau khi chuyển đổi, "công ty được chuyển đổi chấm dứt tồn tại; công ty chuyển đổi được hưởng các quyền và lợi ích hợp pháp, chịu trách nhiệm về các khoản nợ chưa thanh toán, hợp đồng lao động và nghĩa vụ tài sản khác của công ty được chuyển đổi". (Khoản 3 Điều 154 Luật Doanh nghiệp).

    Như vậy, quyền và nghĩa vụ của DNTN trước đây nay được chuyển giao cho CTCP. Hợp đồng thế chấp hiện nay chưa chấm dứt thì Ngân hàng của bạn vẫn có thể đăng ký giao dịch đảm bảo.

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com