DanLuat 2015

Đăng ký địa chỉ kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #182148 30/04/2012

    dominovn123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/04/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Đăng ký địa chỉ kinh doanh

    Xin chào Luật sư!

    Hiện tôi đang muốn thành lập công ty TNHH MTV. Để tiết kiệm chi phí, tôi muốn dùng địa chỉ nơi tôi đang thuê ở để đăng ký địa chỉ kinh doanh có được không? Công ty tôi làm về dịch vụ nên không cần vị trí kinh doanh tốt.

    Xin nói qua về chỗ trọ của tôi: Đó là một căn nhà 5 tầng, mỗi tầng là một phòng, tầng dưới cùng để xe cộ, tôi hiện đang thuê trọ ở tầng 3.

    Xin nhờ luật sư tư vấn giúp. Tôi xin chân thành cám ơn!
     
    8867 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #182152   30/04/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào #edf5f9;">dominovn123, Phạm Thanh xin trả lời bạn như sau:
    Bạn có thể dùng địa chỉ đang thuê để là trụ sở hoạt động của công ty với điều kiện bạn phải có hợp đồng thuê nhà với chủ nhà, hợp đồng này sẽ là căn cứ chứng minh địa chỉ trụ sở kinh doanh khi thực hiện việc đăng ký kinh doanh.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhlaw.phamlhn vì bài viết hữu ích
    dominovn123 (02/05/2012)
  • #198784   04/07/2012

    luatsuvuhoa
    luatsuvuhoa

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng ký địa chỉ kinh doanh

    Bạn tham khảo:

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 37 Luật Doanh nghiệp, "địa điểm kinh doanh là nơi hoạt động kinh doanh cụ thể của doanh nghiệp được tổ chức thực hiện. Địa điểm kinh doanh có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính”. Khi lập địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp không phải làm thủ tục thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh mà chỉ cần làm thủ tục thông báo.

    Nghị định số88/2006/NĐ-CP ngày 29/8/2006 về đăng ký kinh doanh hướng dẫn thủ tục thông báo địa điểm kinh doanh như sau:

    Địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính. Địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp đặt tại tỉnh, thành phố nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh. Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày quyết định lập địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi thông báo nơi đặt địa điểm kinh doanh tới Phòng Đăng ký kinh doanh cấp tỉnh.

    Nội dung thông báo gồm:

    a) Tên và địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp, tên và địa chỉ chi nhánh (trường hợp địa điểm kinh doanh trực thuộc chi nhánh)

    b) Tên, địa chỉ địa điểm kinh doanh. Tên địa điểm kinh doanh phải mang tên doanh nghiệp đồng thời kèm theo hình thức tổ chức của địa điểm kinh doanh

    c) Lĩnh vực hoạt động của địa điểm kinh doanh

    d) Họ, tên, nơi cư trú, số giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của người đứng đầu địa điểm kinh doanh

    đ) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

    Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, Phòng Đăng ký kinh doanh cấp ghi bổ sung địa điểm kinh doanh vào Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động của chi nhánh.

    Như trường hợp của bạn hoàn toàn có thể thực hiện mở địa điểm kinh doanh.

    Để được tư vấn cụ thể quý khách liên hệ với chúng tôi:

    CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT-VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG ĐẠI VIỆT

    Địa chỉ : Số 335 Phố Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

    Tel: (04)37478888 Fax: (04)37473966

    Hot-line: 0933.668.166

    Email: info@luatdaiviet.vn

    Website:www.luatdaiviet.vn

    Cập nhật bởi luatsuvuhoa ngày 05/07/2012 11:17:24 SA Cập nhật bởi ntdieu ngày 04/07/2012 09:09:14 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #198929   05/07/2012

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 19496
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 789 lần


    luatsuvuhoa viết:

    Bạn tham khảo:

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 37 Luật Doanh nghiệp, "địa điểm kinh doanh là nơi hoạt động kinh doanh cụ thể của doanh nghiệp được tổ chức thực hiện. Địa điểm kinh doanh có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính”. Khi lập địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp không phải làm thủ tục thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh mà chỉ cần làm thủ tục thông báo.

    Nghị định số88/2006/NĐ-CP ngày 29/8/2006 về đăng ký kinh doanh hướng dẫn thủ tục thông báo địa điểm kinh doanh như sau:

    Để được tư vấn cụ thể quý khách liên hệ với chúng tôi:

    CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT-VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG ĐẠI VIỆT

    Địa chỉ : Số 335 Phố Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

    Tel: (04)37478888 Fax: (04)37473966

    Hot-line: 0933.668.166

    Email: info@luatdaiviet.vn

    Website:www.luatdaiviet.vn

     

    Chào bạn !
    Bạn đang tư vấn dựa trên căn cứ pháp lý hết hiệu lực được 2 năm rồi đấy.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #267236   06/06/2013

    huonghlu3421
    huonghlu3421

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    chị ơi, cho em hỏi quy định về việc phải có hợp đồng thuê nhà để làm địa chỉ kinh doanh quy định ở văn bản nào ạ? Cảm ơn chị nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #267723   07/06/2013

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 1795
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 145 lần


    huonghlu3421 viết:

    chị ơi, cho em hỏi quy định về việc phải có hợp đồng thuê nhà để làm địa chỉ kinh doanh quy định ở văn bản nào ạ? Cảm ơn chị nhiều!

    Chào bạn,

    Nghị định 88/2006 đã hết hiệu lực, và hiện tại theo quy định của nghị định 43/2010 (Được sửa đổi bổ sung bởi nghị định 05/2013) thì khi đi đăng ký thành lập doanh nghiệp, hồ sơ không yêu cầu phải có hợp đồng thuê nhà, về địa chỉ mà bạn định đặt trụ sở của doanh nghiệp thì bạn tự kê khai và tự chịu trách nhiệm về tính hợp pháp của nó, chỉ có một hạn chế trong việc đặt trụ sở của doanh nghiệp đó là trụ sở của doanh nghiệp không được đặt tại nhà chung cư. 

     

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    151 Nguyễn Cư Trinh, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  
  • #267764   07/06/2013

    lthuhang
    lthuhang
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 1300
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 41 lần


    GODFATHER_NBH viết:

     

     

    Chào bạn,

    Nghị định 88/2006 đã hết hiệu lực, và hiện tại theo quy định của nghị định 43/2010 (Được sửa đổi bổ sung bởi nghị định 05/2013) thì khi đi đăng ký thành lập doanh nghiệp, hồ sơ không yêu cầu phải có hợp đồng thuê nhà, về địa chỉ mà bạn định đặt trụ sở của doanh nghiệp thì bạn tự kê khai và tự chịu trách nhiệm về tính hợp pháp của nó, chỉ có một hạn chế trong việc đặt trụ sở của doanh nghiệp đó là trụ sở của doanh nghiệp không được đặt tại nhà chung cư. 

     

    bạn ơi mình hỏi chút: đối với trụ sở của DN thì khi đăng kí KD, DN không cần phải kê khai giấy tờ chứng minh quyền sở hữu mà DN tự kê khai, tự chịu trách nhiệm. tuy nhiên có một số trường hợp bắt buộc phải có những giấy tờ này, thì đấy là những trường hợp nào?

    cảm ơn bạn!

     
    Báo quản trị |  
  • #267779   08/06/2013

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 1795
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 145 lần


    lthuhang viết:

     

    GODFATHER_NBH viết:

     

     

     

    Chào bạn,

    Nghị định 88/2006 đã hết hiệu lực, và hiện tại theo quy định của nghị định 43/2010 (Được sửa đổi bổ sung bởi nghị định 05/2013) thì khi đi đăng ký thành lập doanh nghiệp, hồ sơ không yêu cầu phải có hợp đồng thuê nhà, về địa chỉ mà bạn định đặt trụ sở của doanh nghiệp thì bạn tự kê khai và tự chịu trách nhiệm về tính hợp pháp của nó, chỉ có một hạn chế trong việc đặt trụ sở của doanh nghiệp đó là trụ sở của doanh nghiệp không được đặt tại nhà chung cư. 

     

     

     

    bạn ơi mình hỏi chút: đối với trụ sở của DN thì khi đăng kí KD, DN không cần phải kê khai giấy tờ chứng minh quyền sở hữu mà DN tự kê khai, tự chịu trách nhiệm. tuy nhiên có một số trường hợp bắt buộc phải có những giấy tờ này, thì đấy là những trường hợp nào?

    cảm ơn bạn!

    Chào bạn, theo như luật hiện hành thì khi đăng ký thành lập doanh nghiệp không có trường hợp nào phải có những giấy tờ chứng minh quyền sở hữu nhà hay là giấy tờ chứng minh quyền sử dụng nhà hợp pháp cả, nếu có thì chỉ là do cơ quan đăng ký kinh doanh (Sở KHĐT đối với thành lập doanh nghiệp, phòng tài chính kế hoạch đối với thành lập hộ kinh doanh) tự đặt ra để làm khó người đăng ký kinh doanh thôi. Thực tế mình đi đăng ký kinh doanh tại HCM không có yêu cầu những giấy tờ trên, thậm chí có trường hợp mình lấy địa chỉ đi đăng ký xong xuôi, sau đó mới tiến hành thuê (Dịch vụ văn phòng ảo).

     

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    151 Nguyễn Cư Trinh, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-