DanLuat 2015

Đăng ký bổ sung ngành nghề kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #188236 24/05/2012

    Đăng ký bổ sung ngành nghề kinh doanh

    Chào Luật Sư.

    Công ty tôi là Công ty TNHH MTV chủ sở hữu (100% vốn) là một Công ty CP có 52% vốn nhà nước. Trước đây Công ty có đăng ký trên giấy phép kinh doanh là hoạt động động sản xuất mua bán sợi, bông, xơ. Hiện nay Cty có phát sinh thêm khoản đầu tư tài chính (đầu tư chứng khoán). Vậy thì Công ty có cần phải đăng ký thêm nghành nghề kinh doanh không. Nếu có thì hồ sơ bao gồm các loại giấy tờ gì và gởi cho Cơ quan Nhà Nước nào?. Mong Luật sư tư vấn giúp.

    Thân.

    Nguyễn Ngọc Anh

    Tel: 0902960009

    ID dân luật: anhnguyenpp

    Email: anhnguyenpp@gmail.com

     
    12379 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #188245   24/05/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8782)
    Số điểm: 49310
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2431 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Công ty bạn muốn kinh doanh thêm ngành nghề (đầu tư tài chính) thì phải tiến hành đăng ký bổ sung ngàng nghề tại Sở KHDĐT. ThỦ TỤC ĐỀ NGHỊ THAM KHẢO TẠI lUẬT DOANH NGHIỆP VÀ CƠ QUAN ĐĂNG KÝ KINH DOANH
    tHÂN

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #188467   25/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17971
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1122 lần
    Lawyer

               Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:
               - Ngoài việc bạn tiến hành hoàn thiện hồ sơ về thủ tục Bổ sung nghành nghề kinh doanh gửi Phòng đăng ký kinh doanh - sở kế hoạch đầu tư nơi pháp nhân đặt trụ sở bạn phải đáp ứng các điều kiện về kinh doanh chứng khoán theo quy định của Luật chứng khoán:
               Theo quy định tại Điều 62 Luật chứng khoán như sau:

               Điều 62. Điều kiện cấp Giấy phép thành lập và hoạt động của công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ

    1. Điều kiện cấp Giấy phép thành lập và hoạt động của công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ bao gồm:

    a) Có trụ sở; có trang bị, thiết bị phục vụ hoạt động kinh doanh chứng khoán, đối với nghiệp vụ bảo lãnh phát hành chứng khoán và tư vấn đầu tư chứng khoán thì không phải đáp ứng điều kiện về trang bị, thiết bị;

    b) Có đủ vốn pháp định theo quy định của Chính phủ;

    c) Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và các nhân viên thực hiện nghiệp vụ kinh doanh chứng khoán quy định tại khoản 1 Điều 60 và khoản 1 Điều 61 của Luật này phải có Chứng chỉ hành nghề chứng khoán.

    2. Trường hợp cổ đông sáng lập hoặc thành viên sáng lập là cá nhân phải có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, không thuộc trường hợp đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị Toà án cấm hành nghề kinh doanh; trường hợp là pháp nhân phải đang hoạt động hợp pháp và có đủ năng lực tài chính để tham gia góp vốn. Các cổ đông sáng lập hoặc thành viên sáng lập phải sử dụng nguồn vốn của chính mình để góp vốn thành lập công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ.

             Vốn pháp định để được kinh doanh chứng khoán
             Theo quy định tại Điều 18 Nghị định 14/2007/NĐ-CP đã được sửa dổi bổ sung bằng nghị định 84/2010/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật chứng khoán

    1. Vốn pháp định cho các nghiệp vụ kinh doanh của công ty chứng khoán, công ty chứng khoán có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh công ty chứng khoán nước ngoài tại Việt Nam là:

    a) Môi giới chứng khoán: 25 tỷ đồng Việt Nam;

    b) Tự doanh chứng khoán: 100 tỷ đồng Việt Nam;

    c) Bảo lãnh phát hành chứng khoán: 165 tỷ đồng Việt Nam;

    d) Tư vấn đầu tư chứng khoán: 10 tỷ đồng Việt Nam.

    2. Trường hợp tổ chức đề nghị cấp giấy phép cho nhiều nghiệp vụ kinh doanh, vốn pháp định là tổng số vốn pháp định tương ứng với từng nghiệp vụ xin cấp phép.

    3. Mức vốn pháp định của công ty quản lý quỹ, công ty quản lý quỹ có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh công ty quản lý quỹ nước ngoài tại Việt Nam tối thiểu là 25 tỷ đồng Việt Nam. Bộ Tài chính quy định cụ thể mức vốn pháp định của công ty quản lý quỹ dựa trên quy mô vốn được uỷ thác quản lý.

    4. Vốn góp để thành lập công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ, chi nhánh công ty chứng khoán nước ngoài, công ty quản lý quỹ nước ngoài tại Việt Nam phải bằng đồng Việt Nam hoặc ngoại tệ tự do chuyển đổi.

    Các tổ chức, cá nhân tham gia góp vốn phải chứng minh nguồn vốn hợp pháp và được tổ chức kiểm toán độc lập xác nhận.

    5. Tỷ lệ sở hữu của bên nước ngoài trong công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam thực hiện theo quy định của pháp luật.

    6. Tổ chức, cá nhân sở hữu từ 10% vốn cổ phần hoặc phần vốn góp có quyền biểu quyết của một công ty chứng khoán và người có liên quan của tổ chức, cá nhân đó không được sở hữu trên 5% số cổ phần hoặc phần vốn góp có quyền biểu quyết của một công ty chứng khoán khác.

    7. Tổ chức, cá nhân sở hữu từ 10% vốn cổ phần hoặc phần vốn góp có quyền biểu quyết của một công ty quản lý quỹ và người có liên quan của tổ chức, cá nhân đó không được sở hữu trên 5% số cổ phần hoặc phần vốn góp có quyền biểu quyết của một công ty quản lý quỹ khác.
              Để được giải đáp thắc mắc vui lòng liên hệ LS. Lê Thư, Công ty Luật Hà Sơn, SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com

               Trân trọng

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #188565   25/05/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


        Xin chào,

        Ở đây LS  có thể có nhầm lẫn gì chăng, bởi vì bạn này muốn hỏi công ty muốn đầu tư tài chính/đầu tư chứng khoán (tức dùng vốn doanh nghiệp để mua/đầu tư chứng khoán, chứ không phải thành lập công ty chứng khoán).

        Không biết tôi hiểu vậy có đúng không ạ. Xin ý kiến tư vấn của LS. 

        Trân trọng.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (28/05/2012) nguyenbuibahuy (29/05/2012)
  • #188748   26/05/2012

    Ban Maiphuong5: hiểu đúng ý mà mình muốn hỏi.

    Mong LS tư vấn trường hợp này.

     
    Báo quản trị |  
  • #189128   28/05/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 77623
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3727 lần


    Chào bạn!

    Điều 34-ND43-2010. Đăng ký bổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh

    1. Trường hợp thay đổi ngành, nghề kinh doanh, doanh nghiệp gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký. Nội dung Thông báo bao gồm:

    a) Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp và mã số thuế);

    b) Ngành, nghề đăng ký bổ sung hoặc thay đổi;

    c) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

    Trường hợp bổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh phải có vốn pháp định thì phải có thêm văn bản xác nhận vốn pháp định của cơ quan có thẩm quyền.

    Trường hợp bổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh phải có chứng chỉ hành nghề thì phải có thêm bản sao hợp lệ chứng chỉ hành nghề của một hoặc một số cá nhân theo quy định của pháp luật chuyên ngành.

    Kèm theo Thông báo phải có quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần và của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; quyết định của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên về việc bổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh. Quyết định, biên bản họp phải ghi rõ những nội dung được thay đổi trong Điều lệ công ty.

    2. Khi nhận Thông báo, Phòng Đăng ký kinh doanh trao giấy biên nhận và đăng ký bổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh cho doanh nghiệp.

    Ghi chú chút xíu:
    - Các biểu mẫu bạn lấy ở TT 14/2010.
    - Có điều kiện gì khác để được thực hiện ngành nghề này hay không mình chưa biết.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #189212   28/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17971
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1122 lần
    Lawyer

               Chào bạn Maiphuong thực ra tôi rất cảm ơn bạn nhưng tôi không nhầm khi tiến hành các thủ thục bổ sung nghành nghề đăng ký kinh doanh liên quan đến chứng khoán thì phải tuân theo Luật chứng khoán mà bạn chưa trình bày cụ thể nên trên tôi đưa ra các hình thức đầu tư chứng khoán mà pháp luật quy định phải có vốn pháp định cụ thể như nào bạn tham khảo, và đối với nghành nghề chứng khoán công ty bạn bổ sung mà đòi hỏi phải có chứng chỉ thì công ty bạn phải có chứng chỉ mới được kinh doanh. Việc bổ sung nghành nghề chứng khoán phải đáp ứng được một số điều kiện như việc thành lập một công ty chứng khoán mới.
               Nếu công ty bạn muốn đầu tư chứng khoán

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #189292   28/05/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


        Cám ơn LS  có hồi âm. Tôi có nhận định này, không biết đúng không.

        - Tôi nhận thấy các doanh nghiệp, tự thân, có quyền tham gia đầu tư tài chính mà không cần phải đăng ký (bổ sung) ngành nghề gì cả. Mà nếu có muốn bổ sung thì tôi không biết là đăng ký bổ sung ngành nghề gì theo quy định??? LS có ý kiến gì về việc này.

       - Doanh nghiệp có thể để tiền nhàn rỗi vào ngân hàng lấy lãi; mua chứng khoán trên thị trường niêm yết; góp vốn, mua cổ phần của các doanh nghiệp... Cơ quan quản lý thuế chấp nhận cho hạch toán các khoản thu, lợi nhuận từ đầu tư tài chính nói trên.

        - Ngoài ra, việc thành lập công ty chứng khoán không liên quan gì đến Sở KHĐT cấp tỉnh mà Giấy phép thành lập và hoạt động của công ty chứng khoán do Ủy ban chứng khoán nhà nước cấp. Tôi hiểu như vậy có đúng không ạ?

        Mong LS cho thêm ý kiến.
    Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 29/05/2012 09:22:41 SA

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    nguyenbuibahuy (29/05/2012) leanhthu (30/05/2012) nguyenkhanhchinh (29/05/2012)
  • #190032   30/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17971
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1122 lần
    Lawyer

             Cảm ơn bạn. Bạn hiểu vấn đề này tốt hơn tôi và các thành viên khác tôi nghĩ tư vấn cho thành viên anhnguyenpp. trân trọng

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (30/05/2012)

0 Thành viên đang online
-