DanLuat 2015

Đăng ký BHXH, BHYT

Chủ đề   RSS   
  • #212339 08/09/2012

    nguyenhoatm

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng ký BHXH, BHYT

    Công ty của em đang làm mới thành lập. Em muốn hỏi là:

    1. Công ty muốn chỉ mua BHYT cho nhân viên có được không? Theo luật có được không ạ? và thủ tục như thế nào?

    2. Nếu công ty e đóng BHXH cho nhân viên. Công ty của em có 12 người có ký hợp đồng lao động 3 năm rồi nhưng chỉ đóng cho 10 người thôi có được không?

    3. Công ty em đăng ký kinh doanh la TNHH có 1 thành viên, hiện có 1 Giám đốc và 1 PGĐ, vốn điều lệ là 1 tỷ, bây giờ PGĐ muốn góp tiền với GĐ và chia tỷ lệ lợi nhuận là GĐ 60%, PG 40%. GĐ và PGĐ bên em muốn có 1 hợp đồng ghi nhận điều này em phải làm hợp đồng mẫu nào? và có phải thay đổi đăng ký Kinh doanh?

    Kính mong được hướng dẫn!

     
    5599 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #212504   09/09/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào , xin trả lời như sau

    1. Công ty bạn không thể chỉ mua BHYT mà không tham gia BHXH và BHTN vì đó là những loại hình bảo hiểm bắt buộc.

    2. NLĐ ký HĐ trên 3 tháng phải tham gia BHXH, công ty bạn không thể chỉ tham gia cho 10 người.

    3. Xem câu trả lời của LS Tòng ở trên

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    quynhnhudainam (10/09/2012)
  • #212627   10/09/2012

    vokimanh
    vokimanh
    Top 500
    Mầm

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2012
    Tổng số bài viết (76)
    Số điểm: 537
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 46 lần


    Về câu hỏi của bạn , tôi xin trả lời như sau:

    Nếu bạn chỉ mua BHYT thì đơn vị bạn ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng đối với người lao động.

    Thủ tục:

    - Bản sao hộ khẩu thường trú, KT 3 hoặc tạm trú.

    - Bản sao CMND của người mua thẻ

     

     

    Mỗi ngày phải giành 01 tiếng cho Dân Luật

     
    Báo quản trị |  
  • #212756   10/09/2012

    nguyenhoatm
    nguyenhoatm

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng em cảm ơn nhiều ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #212760   10/09/2012

    nguyenhoatm
    nguyenhoatm

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn!

    Cho em được hỏi là vợ của GĐ có được làm thủ quỹ hoặc kế toán trưởng của công ty không ạ?

    Em có thể tham khảo đọc ở điều nào luật nào ạ?

    Mong nhận được hồi âm.

    Em xin trân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #212780   10/09/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, câu trả lời là Không được. Bạn tham khảo quy định của Luật Kế toán nhé

     

    Điều 51. Những người không được làm kế toán

    1. Người chưa thành niên; người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh hoặc bị quản chế hành chính.

    2. Người đang bị cấm hành nghề, cấm làm kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội về kinh tế, về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.

    3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

    4. Thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    quynhnhudainam (11/09/2012)

0 Thành viên đang online
-