DanLuat 2015

đăng ký bảo hộ thương hiệu

Chủ đề   RSS   
  • #202766 23/07/2012

    lehuong911

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    đăng ký bảo hộ thương hiệu

    Xin chào các Luật sư
    Tôi muốn nhờ các luật sư tư vấn một vấn đề như sau:

    Gia đình tôi có truyền thống nấu rượu, và có tiếng trong vùng, nhưng tôi nhận thấy gần đây một số hộ đã nấu và bắt trước lấy tên rượu nhà tôi và bán với giá thấp hơn, nhưng chất lượng không thể bằng, tôi muốn làm thủ tục đăng ký độc quyền, bảo hộ thương hiệu tên rượu này.
    Vậy gia đình tôi muốn đăng ký nhãn mác cho sản phẩm của mình thì có cần phảilàm thủ tục bảo hộ thương hiệu có đúng ko, thời gian và chi phí như thế nào?
    Tôi xin cảm ơn!

     
    3633 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #202776   23/07/2012

    legalservice
    legalservice
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2012
    Tổng số bài viết (132)
    Số điểm: 824
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Chào bạn

    tên rượu mà bán muốn bảo hộ hoàn toàn có thể thực hiện được nhưng phải đảm bảo điều kiện là chưa có hộ hay cơ sở nào đã bảo hộ,

    Về thủ tục và quy trình bạn có thể tham khảo link dưới đây:

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/dang-ky-nhan-hieu-logo-doc-quyen-73601.aspx#202451

     

     

    Hồ sơ đăng ký nhãn hiệu hàng hóa:

    Bộ hồ sơ đơn đăng ký nhãn hiệu hàng hoá phải bao gồm các tài liệu sau đây:

            + Tờ khai yêu cầu cấp Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hàng hoá (Tờ khai), làm theo Mẫu do Cục Sở hữu công nghiệp ban hành, gồm ba (3) bản;

             +  Quy chế sử dụng nhãn hiệu hàng hoá, nếu nhãn hiệu yêu cầu bảo hộ là nhãn hiệu tập thể, gồm một (1) bản;

             +  Mẫu nhãn hiệu hàng hoá, gồm mười lăm (15) bản;

             + Bản sao tài liệu xác nhận quyền kinh doanh hợp pháp (Giấy phép kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, ...), gồm một (1) bản;

            + Tài liệu xác nhận quyền nộp đơn hợp pháp, nếu người nộp đơn thụ hưởng quyền nộp đơn của người khác (Chứng nhận thừa kế, Chứng nhận hoặc Thoả thuận chuyển giao quyền nộp đơn, kể cả đơn đã nộp, Hợp đồng giao việc hoặc Hợp đồng lao động, ...), gồm một (1) bản;

             + Giấy uỷ quyền, nếu cần;

            +  Bản sao đơn đầu tiên hoặc Giấy chứng nhận trưng bày triển lãm, nếu trong đơn có yêu cầu hưởng quyền ưu tiên theo Điều ước quốc tế, gồm một (1) bản;

            + Tài liệu xác nhận về xuất xứ, giải thưởng, huy chương, nếu trên nhãn hiệu có chứa đựng các thông tin đó, gồm một (1) bản;

            + Giấy phép của cơ quan có thẩm quyền, nếu trên nhãn hiệu có sử dụng các biểu tượng, tên riêng, ... quy định điểm g, khoản 2, Điều 6, Nghị định 63CP (Dấu hiệu, tên gọi (bao gồm cả ảnh, tên, biệt hiệu, bút danh), hình vẽ, biểu tượng giống hoặc tương tự tới mức gây nhầm lẫn với hình Quốc kỳ, Quốc huy, lãnh tụ, anh hùng dân tộc, danh nhân, địa danh, các tổ chức của Việt Nam cũng như của nước ngoài, nếu không được các cơ quan, người có thẩm quyền tương ứng cho phép), gồm một (1) bản;

            + Chứng từ nộp phí nộp đơn, gồm một (1) bản.

    Các tài liệu trên phải nộp đồng thời. Riêng các tài liệu sau đây có thể nộp trong thời hạn ba (3) tháng tính từ ngày nộp đơn:

            Bản gốc Giấy uỷ quyền, nếu trong đơn đã có bản sao;

            Bản sao đơn đầu tiên hoặc Giấy chứng nhận trưng bày triển lãm, nếu trong đơn có yêu cầu hưởng quyền ưu tiên theo Điều ước quốc tế, kể cả bản dịch ra tiếng Việt.

    Phần mô tả nhãn hiệu trong Tờ khai phải làm rõ khả năng phân biệt của nhãn hiệu, trong đó phải chỉ rõ từng yếu tố cấu thành của nhãn hiệu và ý nghĩa tổng thể của nhãn hiệu. Nếu nhãn hiệu có chứa từ ngữ không phải là tiếng Việt, thì phải ghi rõ cách phát âm (phiên âm ra tiếng Việt) và nếu từ ngữ đó có nghĩa, thì phải dịch nghĩa ra tiếng Việt.

    Nếu các chữ, từ ngữ yêu cầu bảo hộ được trình bày dưới dạng hình hoạ như là yếu tố phân biệt của nhãn hiệu, thì phải mô tả dạng hình hoạ của các chữ , từ ngữ đó.

    Nếu nhãn hiệu có chứa chữ số không phải là chữ số A-rập hoặc chữ số La mã, thì phải dịch ra chữ số A-rập.

    Nếu nhãn hiệu gồm nhiều phần tách biệt nhau nhưng được sử dụng đồng thời trên một sản phẩm, thì phải nêu rõ vị trí gắn từng phần của nhãn hiệu đó trên sản phẩm hoặc bao bì đựng sản phẩm.

    Danh mục các sản phẩm, dịch vụ mang nhãn hiệu trong Tờ khai phải phù hợp hoặc cùng loại với sản phẩm, dịch vụ được phép kinh doanh như đã nêu trong Giấy phép kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và phải được phân nhóm theo Bảng Phân loại Quốc tế về Sản phẩm, Dịch vụ.

    Mẫu nhãn hiệu gắn trong Tờ khai cũng như các Mẫu nhãn hiệu khác được trình bày rõ ràng với kích thước không được vượt quá khuôn khổ (80 x 80) mm, và khoảng cách giữa hai điểm gần nhau nhất không được nhỏ hơn 15 mm.

    Nếu yêu cầu bảo hộ màu sắc, thì Mẫu nhãn hiệu phải được trình bày đúng màu sắc cần bảo hộ.

    Nếu không yêu cầu bảo hộ màu sắc, thì tất cả các Mẫu nhãn hiệu đều phải được trình bày dưới dạng đen trắng.

    (để được tư vấn cụ thể bạn liên hệ trực tiếp, thông tin hiển thị phần chữ ký. xin chân thanh cảm ơn)

     

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH - http://luathoabinh.com

    Trụ sở chính: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

    Website: luathoabinh.com

     
    Báo quản trị |  
  • #299923   28/11/2013

    dovanuan
    dovanuan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2013
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 121
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn

    Về câu hỏi của bạn tôi có ý kiến trả lời như sau:

    Việc đăng ký Logo (hay còn gọi là nhãn hiệu) được thực hiện tại Cục Sở hữu trí tuệ Việt Nam. Hồ sơ về cơ bản bao gồm:

    +) Tờ khai đăng ký (02 bản)

    +) 05 mẫu nhãn hiệu

    +) Giấy ủy quyền (nếu thông qua tổ chức đại diện)

    Thời gian xem xét đơn khoảng 12 tháng kể từ ngày nộp đơn hợp lệ.

    Bạn lưu ý rằng chỉ những tổ chức được Cục Sở hữu trí tuệ Việt Nam cấp phép/ghi nhận tổ chức dịch vụ đại diện sở hữu công nghiệp mới có quyền đại diện cho các tổ chức, cá nhân đăng ký nhãn hiệu. Bởi vậy bạn lưu ý khi lựa chọn tổ chức cung cấp dịch vụ đăng ký cho bạn.

    Chúc bạn may mắn và thành công.

    Công ty TNHH MasterBrand - Đại diện Sở hữu trí tuệ

    VP TP. Hồ Chí Minh: 225/19 Nguyễn Đình Chiểu, P.5, Q.3

    VP TP. Hà Nội: 76 Cù Chính Lan, Thanh Xuân, Hà Nội

    VP TP. Đà Nẵng: K48/05 Lý Tự Trọng, quận Hải Châu

    Tel: 08 38 343 383 - 04 3 56 56 858

    Mobile: 0902 26 26 27 - 097 789 22 23

    E-mail: dovanuan.ip@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dovanuan vì bài viết hữu ích
    bravolaw123 (06/11/2014)

0 Thành viên đang online
-