DanLuat 2015

ĐĂNG KÝ BẢO HIỂM XH CHO NHÂN VIÊN

Chủ đề   RSS   
  • #398081 31/08/2015

    hongketoan

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐĂNG KÝ BẢO HIỂM XH CHO NHÂN VIÊN

    Chào luật sư.

    em tên Hồng, em hiện là kế toán cho cty thương mại dịch vụ, trong báo cáo bảng danh sách nhân viên ,cty em có 5 nhân viên( giám đốc, phó giám đốc+ 3 nhân viên ), hiện tại công ty em muốn đăng ký đóng bảo hiểm xã hội cho nhân viên,tạm thời bên em chưa co điều kiện đóng hết cho tất cả các nhân 5 người, bên em chỉ đóng bảo hiểm cho 2 người thôi, vậy thì luật sư cho em hỏi các vấn đề sau ạ: 

    1. em hỏi chỉ đăng ký đóng BHXH cho 2 nhân viên  thôi đưọc k ạ ( Đã có hợp đồng lao động) ?, và có hợp đồng từ  Tháng 2/ 2015, vậy bây giờ tháng 8 /2015 em đóng thì có bị phạt, hay truy thu gì không ạ.?

    2. em hỏi là vậy thì giám đốc và phó giám đốc có bắt buộc phải đóng BHXH luôn kh ạ ?

    Vậy mong luật sư tư vấn giúp em vấn đề trên, em xin chân thành cảm ơn các luật sư !

     

     
    1558 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444149   22/12/2016

    Chào bạn, dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin có một vài góp ý như sau:

    -Theo Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

    c) Cán bộ, công chức, viên chức;

    d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

    đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

    e) Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

    g) Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

    h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

    i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.

    2. Người lao động là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp được tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Chính phủ.

    3. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội khác; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo hợp đồng lao động.

    4. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này.

    5. Cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan đến bảo hiểm xã hội.

    Các đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều này sau đây gọi chung là người lao động.

    Như vậy, cả Giám đốc, Phó Giám đốc và 3 nhân viên của công ty đều phải bắt buộc  đóng BHXH.

    Và đã 6 tháng kể từ ngày ký hợp đồng lao động, nếu giờ bạn muốn nộp BHXH thì bạn đã nộp chậm và mức phạt quy định như sau:

    - Mức phạt đối với hành vi đóng chậm, không đóng Bảo hiểm xã hội cho người lao động được quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 26 Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội:

    2. Phạt tiền với mức từ 12% đến 15% tổng số tiền phải đóng bảo him xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Chậm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp;

    b) Đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp không đúng mức quy định;

    c) Đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp không đủ số người thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

    3. Phạt tiền với mức từ 18% đến 20% tổng số tiền phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp cho toàn bộ người lao động thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

     

                Trên đây là một vài trao đổi với bạn.

    Trân trọng!

     

    Chuyên viên tư vấn: Đỗ Thị Mến

     

     

    Cập nhật bởi clevietkimlaw2 ngày 22/12/2016 10:52:42 SA

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-