DanLuat 2015

Đăng ký bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #365082 27/12/2014

    minhthu.pxv

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng ký bảo hiểm xã hội

    chào luật sư.

    Cho em hỏi côgn ty em có người lao động mới vào làm nhưng đã có sổ bảo hiểm xã hội. Giờ làm hồ sơ tăng lao động cho người này thì làm thủ tục gì ạ.

    Em cảm ơn.

     
    2241 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #365094   27/12/2014

    Nhung_nho
    Nhung_nho

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư!

    Luật sư cho em hỏi>> tình hình là thế này

    Công ty của e là Công ty TNHH 2 thành viên có GĐ và PGĐ được thành lập năm 2010, nhưng chưa tham gia bảo hiểm.

    Em làm được 1 năm nhưng không có hĐ LĐ liệu có được tham gia đóng BH không?Hiện tại sếp em bảo tham gia BH bắt đầu năm 2015>> Luật sư cho em hỏi thủ tục tham gia đóng BH, và em phải đóng ở đâu? Công ty có phải đóng thêm khoản phí gì không ah?

     
    Báo quản trị |  
  • #448804   05/03/2017

    Chào luật sư!

    Luật sư cho em hỏi>> tình hình là thế này

    Công ty của e là Công ty TNHH 2 thành viên có GĐ và PGĐ được thành lập năm 2010, nhưng chưa tham gia bảo hiểm.

    Em làm được 1 năm nhưng không có hĐ LĐ liệu có được tham gia đóng BH không?Hiện tại sếp em bảo tham gia BH bắt đầu năm 2015>> Luật sư cho em hỏi thủ tục tham gia đóng BH, và em phải đóng ở đâu? Công ty có phải đóng thêm khoản phí gì không ah?

    Chào bạn! Dựa vào những thông tin mà bạn đã cung cấp tôi có một vài góp ý như sau:

    Thứ nhất, về việc tham gia đóng bảo hiểm xã hội

    Theo quy định tại khoản 1 điều 110  Luật bảo hiểm xã hội 2006 thì hồ sơ tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì cần có hợp đồng lao động đối với người sử dụng lao động

    Điều 110. Hồ sơ tham gia bảo hiểm xã hội

    1. Hồ sơ tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm:

     a) Tờ khai cá nhân của người lao động theo mẫu do tổ chức bảo hiểm xã hội quy định;

    b) Danh sách người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc do người sử dụng lao động lập;

    c) Bản sao quyết định thành lập hoặc giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy phép hoạt động đối với người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm xã hội lần đầu; hợp đồng lao động đối với người sử dụng lao động là cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động.

    Vậy nếu bạn không có hợp đồng lao động thì bạn không thể tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Tuy nhiên ngoài bảo hiểm xã hội bắt buộc thì bạn có thể tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện - loại hình bảo hiểm xã hội mà người lao động tự nguyện tham gia, được lựa chọn mức đóng và phương thức đóng phù hợp với thu nhập của mình để hưởng bảo hiểm xã hội

    Thứ hai, về thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc

    Hồ sơ bao gồm:

    a) Tờ khai cá nhân của người lao động theo mẫu do tổ chức bảo hiểm xã hội quy định;

    b) Danh sách người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc do người sử dụng lao động lập;

    c) Bản sao quyết định thành lập hoặc giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy phép hoạt động đối với người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm xã hội lần đầu; hợp đồng lao động đối với người sử dụng lao động là cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động.

     Trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày giao kết hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc tuyển dụng, người sử dụng lao động nộp hồ sơ tham gia bảo hiểm xã hội cho tổ chức bảo hiểm xã hội theo quy định

    Tổ chức bảo hiểm xã hội có trách nhiệm cấp sổ bảo hiểm xã hội trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ đối với người tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc và bảo hiểm thất nghiệp; hai mươi ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ của người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện; trường hợp không cấp thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

    Vậy người sử dụng lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ tại cơ quan bảo hiểm xã hội của quận huyện sau 30 ngày giao kết hợp đồng.

    Thứ ba, nếu sau khi kí kết hợp đồng và bắt đầu tham gia bảo hiểm năm 2015 thì công ty không cần phải đóng thêm khoản phí gì bổ sung.

    Hiện nay do thông tin bạn cung cấp còn hạn chế để có được câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với chúng tôi để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án tốt nhất.

                                                                 Chuyên viên tư vấn Nguyễn Thu Hồng

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-