DanLuat 2015

Đăng ký bảo hiểm thất nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #125410 23/08/2011

    TKTKTKTK

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 233
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Đăng ký bảo hiểm thất nghiệp


    Chào anh,

    Tôi nhận quyết định nghỉ việc ngày 08/08/2011, tôi đã đăng ký bảo hiểm thất nghiệp, đến ngày 16 tháng 9 tôi nhận quyết định của BHTN.
    Tôi muốn hỏi đến tháng 9 tôi nhận được quyết định được hưởng trợ cấp thất nghiệp, ngày 10/09/2011 tôi xin được việc làm và ký hợp đồng lao động với công ty mới. Vậy tôi báo với BHTN là tôi có việc làm thì tôi có được nhận tiền trợ cấp thất nghiệp không?
    Nếu tháng 9 tôi được nhận tiền trợ cấp thất nghiệp, trong khi đó tôi xin được việc làm và ở công ty mới có đóng bảo hiểm xã hội cho tôi từ tháng 9 trở đi, thì có ảnh hưởng gì đến tiền trợ cấp thất nghiệp của tôi không?
    Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    3034 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #127594   01/09/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn tham khảo quy định dưới đây và tự tính nhé

    Điều 2. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

    Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp, khi có đủ các điều kiện theo quy định tại Điều 15 của Nghị định số 127/2008/NĐ-CP, được hướng dẫn thực hiện như sau:

    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ mười hai tháng trở lên trong vòng hai mươi bốn tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.

    Tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của người lao động được tính nếu người sử dụng lao động và người lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp, người lao động đã thực hiện hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc ít nhất 01 ngày trong tháng đó.

    2. Đã đăng ký thất nghiệp với Trung tâm Giới thiệu việc làm thuộc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây được viết tắt là Trung tâm Giới thiệu việc làm) khi mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày tính theo ngày làm việc kể từ ngày đăng ký thất nghiệp với Trung tâm Giới thiệu việc làm theo quy định tại khoản 2 Điều này (ngày thứ nhất trong mười lăm ngày nêu trên là ngày ngay sau ngày người lao động đăng ký thất nghiệp, tính theo ngày làm việc).

    Ngày làm việc áp dụng cho tất cả các trường hợp trong Thông tư này là ngày làm việc từ ngày thứ hai đến hết ngày thứ sáu hằng tuần.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    TKTKTKTK (08/09/2011)

0 Thành viên đang online
-