DanLuat 2015

Đăng kí tham gia nghĩa vụ quân sự tự nguyện

Chủ đề   RSS   
  • #324215 21/05/2014

    dothanhxuan190

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng kí tham gia nghĩa vụ quân sự tự nguyện

    Dạ! em muốn hỏi: Em là nữ năm nay 24 tuổi, chiều cao 1m58 nặng 42kg. Em muốn viết đơn tham gia nghĩa vụ quân sự tự nguyện liệu có được không ạ? Muốn làm đơn thì nộp ở đâu? do quê em ở Thái Bình nhưng hộ khẩu thì ở Kiên Giang? Luật sư có thể giúp em được không? em xin chân thành cảm ơn ạ!

     
    6461 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #324330   21/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1252 lần
    Lawyer

    dothanhxuan190 viết:

    Dạ! em muốn hỏi: Em là nữ năm nay 24 tuổi, chiều cao 1m58 nặng 42kg. Em muốn viết đơn tham gia nghĩa vụ quân sự tự nguyện liệu có được không ạ? Muốn làm đơn thì nộp ở đâu? do quê em ở Thái Bình nhưng hộ khẩu thì ở Kiên Giang? Luật sư có thể giúp em được không? em xin chân thành cảm ơn ạ!

    Chào bạn!

    Rất hoan nghênh tinh thần của bạn, Tổ quốc cần những người như thế. Luật sư Nguyễn Huy Long xin được tư vấn như sau:

    Tại Điều 4 Luật Nghĩa vụ quân sự quy định: “Công dân nữ có chuyên môn cần cho quân đội, trong thời bình, phải đăng ký nghĩa vụ quân sự và được gọi huấn luyện, nếu tự nguyện thì có thể được phục vụ tại ngũ. Trong thời chiến theo quyết định của Chính Phủ, phụ nữ được gọi nhập ngũ và đảm nhiệm công tác thích hợp”.

    Theo Điều 58 Luật Nghĩa vụ quân sự:

    “Việc đăng ký quân nhân dự bị và người sẵn sàng nhập ngũ được tiến hành tại nơi họ cư trú theo hai cấp:

    1- Đăng ký ở xã, phường, thị trấn do Ban chỉ huy quân sự xã, phường, thị trấn phụ trách;

    2- Đăng ký ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh do Ban chỉ huy quân sự huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh phụ trách”

    Như vậy, theo quy định này nếu công dân nữ có chuyên môn cần cho quân đội sẽ phải đăng ký nghĩa vụ quân sự và được gọi huấn luyện.

    Các thủ tục thực hiện ở nơi bạn có hộ khẩu thường trú nhé. Bạn nên liên lạc với Ban chỉ huy quân sự huyện để biết hơn chi tiết. Chúng tôi là luật sư nhưng lĩnh vực này cũng khó nắm vững bằng những người trong ngành.

    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #324332   21/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1252 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
     
    Rất hoan nghênh tinh thần của bạn, Tổ quốc cần những người như thế. Luật sư Nguyễn Huy Long xin được tư vấn như sau:
     
    Tại Điều 4 Luật Nghĩa vụ quân sự quy định: “Công dân nữ có chuyên môn cần cho quân đội, trong thời bình, phải đăng ký nghĩa vụ quân sự và được gọi huấn luyện, nếu tự nguyện thì có thể được phục vụ tại ngũ. Trong thời chiến theo quyết định của Chính Phủ, phụ nữ được gọi nhập ngũ và đảm nhiệm công tác thích hợp”.
     
    Theo Điều 58 Luật Nghĩa vụ quân sự:
     
    “Việc đăng ký quân nhân dự bị và người sẵn sàng nhập ngũ được tiến hành tại nơi họ cư trú theo hai cấp:
     
    1- Đăng ký ở xã, phường, thị trấn do Ban chỉ huy quân sự xã, phường, thị trấn phụ trách;
     
    2- Đăng ký ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh do Ban chỉ huy quân sự huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh phụ trách”
     
    Như vậy, theo quy định này nếu công dân nữ có chuyên môn cần cho quân đội sẽ phải đăng ký nghĩa vụ quân sự và được gọi huấn luyện.
     
    Các thủ tục thực hiện ở nơi bạn có hộ khẩu thường trú nhé. Bạn nên liên lạc với Ban chỉ huy quân sự huyện để biết hơn chi tiết. Chúng tôi là luật sư nhưng lĩnh vực này cũng khó nắm vững bằng những người trong ngành.
     
    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    dothanhxuan190 (06/06/2014)