DanLuat 2015

ĐĂNG KÍ HỘ KHẨU TẠI THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Chủ đề   RSS   
  • #211730 05/09/2012

    danhthanhtri

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐĂNG KÍ HỘ KHẨU TẠI THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    Tôi đăng kí tạm trú dài hạn tại Trần Tấn, phường Tân Sơn Nhì, quận Tân Phú từ ngày 4/08/2011, sau đó chuyển sang trọ tại đường Hồng Lạc, phường 11, quận Tân Bình đến nay đã hơn một năm, hiện tại tôi muốn đăng kí nhập hộ khẩu tại thành phố HCM thì có được hay không? Nếu được thì thủ tục như thế nào? Cần những điều kiện gì? Xin tư vẫn giúp tôi.

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 06/09/2012 08:07:50 SA
     
    5319 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #212242   07/09/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6833)
    Số điểm: 78023
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3734 lần


    Chào bạn!

    Điều 20, Luật Cư trú của Quốc Hội khóa XI, Kỳ họp thứ 10 số 81/2006/QH11 ngày 29 tháng 11 năm 2006 quy định điều kiện đăng ký thường trú tại TP trực thuộc TW.

     

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ởvới chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;

    c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khảnăng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại;

    3. Đượcđiều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trungương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

    Thủ tục:

    Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu

    Giấy chuyển hộ khẩu

    Giấy tờ tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp, tài liệu chứng minh bạn đã đáp ứng điều kiện là tạm trú liên tục tại TPHCM từ 1 năm trở lên.

    Chúc bạn thành công!

     

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    danhthanhtri (08/09/2012)