Đang hưởng trợ cấp thất nghiệp có được đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện không?

Chủ đề   RSS   
  • #540236 29/02/2020

    duydung

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2008
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Đang hưởng trợ cấp thất nghiệp có được đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện không?

    Xi hỏi luật sư: tôi đang được hưởng trợ cấp thất nghiệp, vậy tôi có được đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện không?

    Cập nhật bởi duydung ngày 29/02/2020 11:17:10 PM
     
    629 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duydung vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #540447   03/03/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 49 lần


    Căn cứ theo các quy định của pháp luật bảo hiểm về bảo hiểm xã hội và bảo hiểm thất nghiệp, có thể thấy rằng quỹ bảo hiểm xã hội và quỹ bảo hiểm thất nghiệp là hai quỹ hoàn toàn độc lập với nhau.

    Đồng thời, căn cứ vào đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện, có thể thấy rằng, người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không nằm trong các đối tượng không được tham gian bảo hiểm xã hội tự nguyện. Cụ thể như sau:

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm 2013 như sau:

    Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

    1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

    a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

    b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

    Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.”

    Về đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được quy định tại Khoản 4 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

    “4. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này.”

    Mặt khác, theo Khoản 2 Điều 4 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì bảo hiểm xã hội tự nguyện chỉ có hai chế độ là tử tuất và hưu trí.

    Như vậy, trường hợp đang được hưởng trợ cấp thất nghiệp thì cũng sẽ được tham gia đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn chaugiang9897 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/03/2020) duydung (05/03/2020)